Phần mềm bản đồ châu Âu

Trang < 123 > Trang 2 of 3
Tác giả
osfan
Hạng D
  • Tổng số bài : 1157
  • Điểm thưởng: 348
  • Trạng thái: offline
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/20 10:35:56 (permalink)
vừa rồi em có dịp đi Phần Lan và tranh thủ ghé Estonia chơi, nhờ có bản đồ châu Âu mà em đi lang thang cả ngày mà ko cần phải hỏi đường hoặc để ý đường về (vì em nhớ đường rất kém). Chỉ cần mở bản đồ ra là biết đường ngay. Lần đầu tiên em mới thấy GPS thực sự tiện lợi như thế nào, khi lạc vào 1 nơi mà mình chưa đến đó bao giờ

bản đồ em dùng là Garmin XT và AutoMapa. AutoMapa thì có sẵn bản đồ toàn châu Âu kèm theo, Garmin thì dùng bản đồ Phần lan tải trên mạng, cộng với Travel Guide for Europe (là dữ liệu của hơn 135,000 POI của 20 nước châu Âu).

Về tổng thể thì em thấy AutoMapa tuyệt vời hơn Garmin nhiều. Có thể so sánh như sau:

* Về bản thân chương trình: AutoMapa giao diện đẹp hơn, màn hình rộng hơn (Garmin bị che mất màn hình phần trên và dưới màn hình), tốc độ hiển thị nhanh và mượt hơn nhiều

* Về dữ liệu: bản đồ của AutoMapa cũng đẹp hơn, nó chi tiết đến cả các bãi cỏ (chưa phải là công viên) hoặc các con mương (chưa phải sông) cũng thể hiện trên bản đồ. Các con đường mòn nhỏ bé ở trong công viên cũng có trên bản đồ. Nó còn có chế độ 3D view with building shape, thể hiện đầy đủ các toà nhà trên đường đi y như thực vậy. Do có bản đồ toàn châu Âu nên em đi sang Estonia cũng dùng được, còn Garmin do chỉ copy bản đồ Phần Lan nên sang Estonia là chịu. Garmin thì do em có cài thêm Travel Guide for Europe nên các POI có vẻ nhiều hơn. Nhưng mà AutoMapa thì các POI chính như các điểm tham quan, nhà thờ, các di tích, bảo tàng... đều có đủ cả. Các bác thử tưởng tượng em lac vào phố cổ ở Tallinn, Estonia chỉ có 1 buổi, chưa hề biết gì về nó mà em đi đủ hết các điểm cần tham quan ở đó nhờ có bản đồ

Nói tóm lại đây là bản đồ rất tuyệt vời và thực sự cần thiết cho bác nào đi châu Âu.

HISTORY
tommyle
Hạng D
  • Tổng số bài : 1961
  • Điểm thưởng: 1374
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/20 14:25:58 (permalink)
Cảnh sát EU (cụ thể là 3lan) giờ có quyền kiểm tra GPS xe có dùng "thuốc" hay không đấy. Đen đủi có khi bị bóc 5 cuốn lịch và nộp phạt, nhẹ thì chỉ bị tịch thu hay cảnh cáo. Các bác qua EU dùng GPS phải cẩn thận tí. .

osfan
Hạng D
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/20 17:42:49 (permalink)
ặc, may mà em toàn đi bộ nên chưa bị tóm. bác mà nói sớm hơn chắc em ko dám dùng

HISTORY
tommyle
Hạng D
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/20 18:09:03 (permalink)
hơ hơ, em cũng mới biết 2 ngày nay. Mà nói chung dạo này tụi châu Au quan tâm vụ bản quyền và chống hàng nhái dữ lắm. Nhất là ở sân bay, dân châu A dễ dính chấu khi mặc đồ hàng hiệu dỏm, Vertu dỏm,..... nó tịch thu và phạt nặng. Còn GPS thì dân dần sẽ bị làm khó, tạm thời đang mới , ko phải cs nào cũng có đủ trình để kiểm tra nên chưa gắt.
osfan
Hạng D
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/20 21:17:44 (permalink)
tommyle

hơ hơ, em cũng mới biết 2 ngày nay. Mà nói chung dạo này tụi châu Au quan tâm vụ bản quyền và chống hàng nhái dữ lắm. Nhất là ở sân bay, dân châu A dễ dính chấu khi mặc đồ hàng hiệu dỏm, Vertu dỏm,..... nó tịch thu và phạt nặng. Còn GPS thì dân dần sẽ bị làm khó, tạm thời đang mới , ko phải cs nào cũng có đủ trình để kiểm tra nên chưa gắt.

cám ơn thông tin của bác, dù hơi muộn. Nhưng mà em thắc mắc ko hiểu làm sao nó tịch thu và phát nặng khi biết bác mặc đồ hàng hiệu dỏm, Vertu dỏm... nhỉ? Ví dụ bác du lịch sang Thai hoặc VN, thấy "hàng hiệu" rẻ thì mua, mặc vào người rồi về châu Âu, chẳng lẽ nó bắt bác à? Vì tội gì? Cái này thấy hơi vô lý à nha

HISTORY
dell132
Hạng D
  • Tổng số bài : 1447
  • Điểm thưởng: 652
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/20 21:49:45 (permalink)
tommyle

Vụ này căng ghê nhe bác :-) Áo quần bây giờ nó gắn hiệu lung tung, cũng không để ý, thôi vậy bây giờ mua đồ thương hiệu VN cho nó lành

Đất Quảng Nam chưa mưa đà thấm. Rượu Hồng đào chưa nhắm đà say...
tommyle
Hạng D
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/20 23:55:56 (permalink)
Em cả đời ko biết hàng hiệu là gì, cao lắm chỉ là Nike hay Adidas. Nhưng nghe nói hàng hiệu xịn có mã số hay cái gì gì đó tương tự để kiểm tra nơi sx, ngày sx, nơi bán, .... Em có quen 2 trường hợp:
1 bà trên người toàn khoác hàng hiệu, trong đó có 1 số cái dỏm mua ở TL hay VN gì đó, đến sân bay Paris thì bị "soi" ra là ko phải, nhất là cái xắc tay dễ biết, thế là bị "vịn" mất mấy tiếng, phạt đâu gần chục ngàn Oi. Còn có 1 ông thì xài Vertu "nhái cao cấp" cũng bị gần tương tự nhưng ở sân bay Amsterdam.
Nói chung gì cũng có giá của nó. Có gan làm thì có gan chịu. Xài đồ dỏm, đi hạng economy mà tự tin chưng ra để khè thì ráng chịu à . Frankfurt đỡ nhất chứ tụi Pháp và Hà lan làm dữ hơn.
Balan thì có trò bật máy tính lên xem, ông nào xài windows ko mất tiền mà lơ tơ mơ về công nghệ cứ update loạn xà ngầu thòi ra chữ cái gì mà victim... thì cũng tèo.
@osfan: tội xài hàng nhái chứ còn gì. Không phải ai nó cũng "soi", nhưng đen thì dính. Tụi nó mà bắt đương nhiên phải có nghiệp vụ phát hiện đâu thật đâu giả chứ.

<bài viết được chỉnh sửa bởi tommyle vào lúc 2009/07/21 16:24:59>
nuocmanh
Hạng B2
  • Tổng số bài : 188
  • Điểm thưởng: 69
  • Tham gia từ: 2008/05/29 14:33:03
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/21 14:52:11 (permalink)
Ghê nhỉ, có cái ba lo còi thằng SX vui tay gắn cái mác NorthFace hay XYZ gì đấy thì mình tèo. Em du lịch ba lô, cả nhà cả cửa chưa có nổi 5k, thế thì teo nhỉ.
Laptop thì bất cứ bác VN nào vác đi mà bị kiểm tra thì dính chấu hết
tommyle
Hạng D
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/21 16:26:47 (permalink)
Bi giờ laptop mua cửa hàng xịn thì hay có bản quyền windows đi kèm trong giá bán nên chắc cũng ko đến nỗi lo lắm .
osfan
Hạng D
Re:Phần mềm bản đồ châu Âu 2009/07/21 17:21:17 (permalink)
tommyle

Bi giờ laptop mua cửa hàng xịn thì hay có bản quyền windows đi kèm trong giá bán nên chắc cũng ko đến nỗi lo lắm .

nhưng mà mở ra thì chỉ có mỗi cái Windows là có bản quyền thôi, còn lại thì ...  nào là software, DVDRip, PSP ISO, ...
ặc ặc, thôi ko dám nghĩ tiếp

HISTORY
Trang < 123 > Trang 2 of 3
Chuyển nhanh đến:
© 2014 APG vNext Commercial Version 5.0
Copyright 2003 – 2013 , V-CAR CORP • Giấy phép MXH số 39/GXN-TTĐT do Bộ TTTT cấp