Cách trị khi bị con bù mắt cắn

Tác giả
margin
Hạng B2
  • Tổng số bài : 173
  • Điểm thưởng: 131
  • Tham gia từ: 2007/07/10 13:40:55
  • Trạng thái: offline
2010/07/19 22:34:04 (permalink)

Cách trị khi bị con bù mắt cắn

Mỗi lần về vùng biển hay về quê là em bị mấy con bù mắt (hoặc là con mù mắt) cắn.
Em mới vừa đi Phan Thiết và lại bị cắn tan nát cả chân, giờ đây ngứa ko chịu nổi, càng gãi càng ngứa, trên da tấy đỏ và trầy vì gãi , hiện thời xoa dầu nóng, xoa kem trị ngứa, nhưng vẫn không ăn thua.
Bác nào có cách trị thì chỉ giúp em với.
Rất cám ơn mọi người giúp đỡ.

4 Trả Lời Chủ đề liên quan

Ricky_do
    Hạng D
    • Tổng số bài : 1745
    • Điểm thưởng: 1037
    Re:Cách trị khi bị con bù mắt cắn 2010/07/19 23:09:21 (permalink)
    Mùa này biển Phan Thiết và Nha Trang bị sứa nhiều bác ạ, như bác tả có lẽ bác gặp phải đàn sứa lửa rồi. Em chỉ biết 1 cách mà người ta chỉ em là dùng nước tiểu bôi lên bác ạ, dơ nhưng "nghe đồn" là hiệu quả Còn con bù mắt (hay còn gọi là con bồ hóng ) theo em biết nó là con trùng mà bác ????
    <bài viết được chỉnh sửa bởi Ricky_do vào lúc 2010/07/19 23:12:55>
    tuando
    Chi Hội Trưởng OSFI
    • Tổng số bài : 5955
    • Điểm thưởng: 1225
    • Tham gia từ: 2006/03/27 03:47:10
    Re:Cách trị khi bị con bù mắt cắn 2010/07/19 23:13:51 (permalink)
    Nếu đúng là con bù mắt thì lấy lá cây nha đam gọt vỏ bôi lên. Sẽ đỡ nhiều.
    margin
    Hạng B2
    • Tổng số bài : 173
    • Điểm thưởng: 131
    • Tham gia từ: 2007/07/10 13:40:55
    Re:Cách trị khi bị con bù mắt cắn 2010/07/19 23:46:08 (permalink)
    tuando

Nếu đúng là con bù mắt thì lấy lá cây nha đam gọt vỏ bôi lên. Sẽ đỡ nhiều.

Cám ơn bác Tuando, đúng là con bù mắt đó ạ, nó nhỏ xíu và đen thui, lúc đầu nó cắn vào chân không có cảm giác đau hay ngứa gì cả, chỉ vô tình xoa chân thấy vết máu mới biết mấy con này nó cắn mình. Nhưng lúc này cũng chưa thấy ngứa nữa. Về nhà một thời gian thì vết cắn hơi sưng lên, và hơi ngứa một chút xíu thôi, em cứ tưởng gãi một chút la hết, ai dè càng gãi càng ngứa, bây giờ thì nó sưng tấy lên và trầy hết cả da, nhưng vẫn chưa hết ngứa, mặc dù đã hết cả chai dầu xanh.
    Công nhận "nước miếng" con này "độc" thiệt.
    Để sáng mai em ra chợ mua vài cây nha đam làm theo chỉ dẫn của bác mới được, nhưng bây giờ làm sao ngủ đây. Hic 

@ bác Ricky, cám ơn bác đã tư vấn, nhưng em đang lấn cấn là dùng nước "ấy" của ai, trẻ con hay người lớn ạ. Chân em gãi trầy hết rồi, bây giờ bôi nước "ấy" vào hết ngứa mà chuyển sang ghẻ lở là em bắt đền bác đó nha
    trai saigon515
    Hạng D
    • Tổng số bài : 2252
    • Điểm thưởng: 1165
    Re:Cách trị khi bị con bù mắt cắn 2010/07/21 20:06:23 (permalink)
       Trị bằng nước tiểu gọi là "niệu liệu pháp". Mình nhớ khoảng gần 30 năm trước phương pháp "trị" bệnh này rộ lên ở SG , đứa em ở nhà chân bị ghẻ tự tè ra mà sức lên => ghẻ quá vui mừng vì môi trường thuận lợi . Sau nhờ đi VT mà lặn hết.

Saigon bụi quá! Saigon ơi! Saigon ơi!
    Chuyển nhanh đến:
    © 2014 APG vNext Commercial Version 5.0
    Copyright 2003 – 2013 , V-CAR CORP • Giấy phép MXH số 39/GXN-TTĐT do Bộ TTTT cấp