Bài trả lời hayHot Topic!Tư vấn màu xe theo cung mệnh (ngũ hành ) , Màu sắc nhà xem trang 2

Trang 12345.. > >> Trang 1 of 76
VIP CARD MEMBER
2009/06/17 18:45:58

Xe là Ngôi nhà Thứ Hai ,  các bác xem mình  là mạng gì và sẽ hợp với màu nào nhé .
Mạng Kim gồm có các tuổi

hâm Thân 1932 & Quý Dậu 1933; Canh Thìn 1940 & Tân Tỵ 1941; Giáp Ngọ 1954 & Ất Mùi 1955; Nhâm Dần 1962 & Quý Mão 1963; Canh Tuất 1970 & Tân Hợi 1971; Giáp Tý 1984 & Ất Sửu 1985.

* Mạng Hỏa gồm có các tuổi:

Giáp Tuất 1934 & Ất Hợi 1935; Mậu Tý1948 & Kỷ Sửu 1949; Bính Thân 1956 & Đinh Dậu 1957; Giáp Thìn 1964 & Ất Tỵ 1965; Mậu Ngọ 1978 & Kỷ Mùi 1979; Bính Dần 1986 & Đinh Mão 1987.

* Mạng Thủy gồm có các tuổi:

Bính Tý 1936 & Đinh Sửu 1937; Giáp Thân 1944 & Ất Dậu 1945; Nhâm Thìn 1952 & Quý Tỵ 1953; Bính Ngọ 1966 & Đinh Mùi 1967; Giáp Dần 1974 & Ất Mão 1975; Nhâm Tuất 1982 & Quý Hợi 1983.

* Mạng Thổ gồm có các tuổi:

Mậu Dần 1938 & Kỷ Mão 1939; Bính Tuất 1946 & Đinh Hợi 1947; Canh Tý 1960 & Tân Sửu 1961; Mậu Thân 1968 & Kỷ Dậu 1969; Bính Thìn 1976 & Đinh Tỵ 1977; Canh Ngọ 1990 & Tân Mùi 1991.

* Mạng Mộc gồm có các tuổi:

Nhâm Ngọ 1942 & Quý Mùi 1943; Canh Dần 1950 & Tân Mão 1951; Mậu Tuất 1958 & Kỷ Hợi 1959; Nhâm Tý1972 & Quý Sửu 1973; Canh Thân 1980 & Tân Dậu 1981; Mậu Thìn 1988 & Kỷ Tỵ 1989

Năm 1992 trở đi - LẤY SỐ TUỔI -  trừ cho 60 tuổi
vd 1992 - 60 = 1932  , XEM NĂM 1932  mẠNG KIM
sẽ xem như năm 1932 ,  như trong  BẢNG LIỆT KÊ  NĂM NÀO THUỘC CUNG GÌ TRÊN NÀY .

<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2011/02/23 22:30:08>
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 18:49:14
Bài của bác doubleenter

Về chọn xe theo tuổi, em gửi chị bài tham khảo nhé. Bài này của một bác cũng ở OS mình - em copy lại, giờ không tìm ra để gửi link nên gửi luôn phần em lưu nhé.

Ngày nay, từ ngày có các loại xe gắn máy và xe hơi xuất hiện, sau thời gian dài nghiên cứu, họ thấy rằng ngũ hành nạp âm có ảnh hưởng rất quan trọng trong việc chọn màu xe cho người mua (thường lái chiếc xe đó).

Nên mua xe có màu tương sinh hay cùng hành, kỵ mua xe màu tương khắc với mạng của chủ nhân.

- Mua chiếc xe có màu tương sinh với mạng người chủ thì chiếc xe đó thường đem lại lợi lộc, khi lái xe sẽ thoải mái trong lòng, ít khi bị hư hỏng bất ngờ và nếu rủi ro có bị tai nạn thì thường bị nhẹ hơn màu tương khắc.

- Mua chiếc xe có màu cùng hành với người chủ cũng tốt, nó ít khi gây phiền phức nhưng cũng không được lợi bằng màu sinh nhập (cùng hành là cùng màu theo ngũ hành).

- Mua xe có màu tương khắc với mạng người chủ, thường làm cho sức khỏe người chủ trở nên suy yếu, trong lòng bực bội khi ngồi vào tay lái, bị buộc phải lái đi làm những việc mà trong lòng không muốn. Xe bị trục trặc thường xuyên, hao tốn tiền bạc để sửa chữa, bị cọ quẹt hay bị phá phách một cách vô cớ, khi xảy ra tai nạn thì bị thương tật và chiếc xe bị hư hại nặng nề có khi phải vứt bỏ

Ngũ hành tương sinh: Mộc sinh Hỏa, Hỏa sinh Thổ, Thổ sinh Kim, Kim sinh Thủy, Thủy sinh Mộc.

Tương sinh không có nghĩa là hành này sinh ra hành khác, mà là dưỡng nuôi, trợ giúp, làm cho hành kia có lợi. Thí dụ như: Thủy sinh Mộc, nước sẽ làm cho cây tươi tốt. Mộc sinh Hỏa, cây khô dễ cháy tạo nên lửa...

Sự tương sinh của ngũ hành có hai trường hợp:

* Sinh nhập: Hành khác làm lợi cho hành mình. Mình được lợi.

* Sinh xuất: Hành mình làm lợi cho hành khác. Mình bị hại.

Mộc sinh Hỏa: Hỏa được sinh nhập (được lợi), Mộc bị sinh xuất (bị hại).

Hỏa sinh Thổ: Thổ được sinh nhập (được lợi), Hỏa bị sinh xuất (bị hại).

Thổ sinh Kim: Kim được sinh nhập (được lợi), Thổ bị sinh xuất (bị hại).

Kim sinh Thủy: Thủy được sinh nhập (được lợi), Kim bị sinh xuất (bị hại).

Thủy sinh Mộc: Mộc được sinh nhập (được lợi), Thủy bị sinh xuất (bị hại).

Ngũ hành tương khắc
Mộc khắc Thổ, Thổ khắc Thủy, Thủy khắc Hỏa, Hỏa khắc Kim, Kim khắc Mộc.

Tương khắc có nghĩa là hành này làm hao mòn, diệt dần hay khống chế hành khác. Thí dụ như: Mộc khắc Thổ, rễ cây sẽ ăn hết phân của đất. Thổ khắc Thủy, đất sẽ ngăn chận làm cho nước không thể chảy qua được...

Sự tương khắc của ngũ hành cũng có hai trường hợp:

* Khắc nhập: Hành khác gây tổn hại hoặc kềm chế hành mình. Mình bị hại.

* Khắc xuất: Hành mình kềm chế hay gây tổn hại cho hành khác. Mình không bị hại.

Mộc khắc Thổ: Thổ bị khắc nhập (bị hại), Mộc khắc xuất (không bị hại).

Thổ khắc Thủy: Thủy bị khắc nhập (bị hại), Thổ khắc xuất (không bị hại).

Thủy khắc Hỏa: Hỏa bị khắc nhập (bị hại), Thủy khắc xuất (không bị hại).

Hỏa khắc Kim: Kim bị khắc nhập (bị hại), Hỏa khắc xuất (không bị hại).

Kim khắc Mộc: Mộc bị khắc nhập (bị hại), Kim khắc xuất (không bị hại).

Tóm lại: Chỉ cần nhớ sinh nhập và khắc xuất thì mình được lợi thế (chủ động), ngược lại sinh xuất và khắc nhập thì mình bị hại (bị động).

Màu sắc theo ngũ hành

- Mộc: Màu xanh lá cây lợt hoặc đậm (green).

- Hỏa: Màu đỏ hay màu huyết dụ (burgundy).

- Thổ: Màu vàng lợt hay đậm hoặc màu vàng nhủ (gold).

- Kim: Màu trắng hay xám lợt (gray hoặc silver).

- Thủy: Màu đen hay xanh da trời lợt hoặc đậm (blue).

Mạng theo ngũ hành nạp âm: xem bảng liệt kê (ngắn gọn) dưới đây để biết mình thuộc mạng gì theo ngũ hành nạp âm:

Nhìn vào bảng liệt kê các mạng, biết tuổi mình thuộc mạng gì, so với màu của ngũ hành để lấy màu sinh nhập cho mạng mình thì biết được mình hạp với màu nào, nên mua xe theo màu đó. Nếu khó tìm màu sinh nhập, chọn màu cùng hành cũng tốt.
<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2009/09/23 15:46:52>
minhtrimobile
Hạng B2
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 18:57:52
vụ này vui ah , em mạng mộc luu thach , em đang chạy xe màu trắng , vậy chẳng lẻ ban di mua xe khac???
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 19:02:05
minhtrimobile

vụ này vui ah , em mạng mộc luu thach , em đang chạy xe màu trắng , vậy chẳng lẻ ban di mua xe khac???

Nếu bác hỏi mạng mộc ( cây trên đá ) đi xe màu gì tốt nhất , tốt nhì thì hocap trả lời , hỏi phải bán xe  mua xe khác thì bí nha ..
coc_gia
Hạng B2
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 19:35:51
EM mang Thuỷ, bà xã em mạng Mộc.

Tất cả xe nhà em đều màu bạc. từ xe 2b đến xe 4b.

Màu này có hợp với tụi em không ạh

Thanks
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 19:51:43
nhtung01

Em mạng mộc (Tang do moc - go cây dâu )  - Sinh 1973 - màu gì thì được hả chi HoCap oi
Đọc xong bài của chị không biết đâu mà tìm

Thuỷ  Sinh Mộc và Thuỷ khắc hoả
OK Thuỷ màu đen và màu xanh biển . Bác đi hai màu này ok
Tốt thứ nhì bác đi chính màu của mạng mộc màu xanh rêu hay xanh nòng súng đều ok
Khắc vàng đỏ

( chị còn tìm không ra nữa  mà )
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 19:55:46
coc_gia

EM mang Thuỷ, bà xã em mạng Mộc.

Tất cả xe nhà em đều màu bạc. từ xe 2b đến xe 4b.

Màu này có hợp với tụi em không ạh

Thanks

KIm sinh Thuỷ .. đi màu bạc .. chính xác .good .
 Thuỷ sinh mộc  như xe của bác cóc hoàng tử .
Nguyên lý mạng nào  đuợc sinh ra thì phối hợp sẽ tốt ví dụ Thủy sinh mộc ... thì Thuỷ sẽ không đuợc lợi bằng mộc .( Mộc đụơc Thuỷ Duỡng ) .. Như vậy Mình nên đi màu Sinh nhập .. ( khó nhớ lắm luôn ) .bài này hocap học ở một ông thầy khác ... nhưng liên quan về xem huớng nhà huớng bếp  và tuổi cực hay .
<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2009/06/17 19:57:06>
HANA_STATIONERY
Tập Lái
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 22:00:59
Bác hocap cho em hỏi em sinh năm 1978, vậy e nên chọn màu nào ạ. Cám ơn bác nhiều.
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 22:44:08
HANA_STATIONERY

Bác hocap cho em hỏi em sinh năm 1978, vậy e nên chọn màu nào ạ. Cám ơn bác nhiều.

Mậu ngọ   1978  Mạng Hoả nhé ..
Đầu tiên chọn màu sinh nhập  Mộc sinh hoả nên chọn màu mộc
Mộc là màu xanh rêu xanh nòng súng . ( đúng không bác  thaorch )
Hai là màu mạng hoả : Đỏ  cam

<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2009/06/18 00:29:57>
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 22:50:32

Ngũ hành sinh khắc

Trong Triết Học cổ Trung Hoa, tất cả vạn vật đều phát sinh từ 5 nguyên tố cơ bản và phải luôn luôn trải qua năm trạng thái được gọi là: Mộc, Hỏa, Thổ, Kim và Thủy. Năm trạng thái này gọi là Ngũ hành. Ngũ hành chính là sự tương tác và quan hệ của vạn vật.

Tồn tại trong Ngũ hành có hai nguyên lý cơ bản: Tương Sinh và Tương Khắc.

Ngũ hành tương sinh

Mộc sinh Hỏa sinh Thổ sinh Kim sinh Thủy sinh Mộc

Tương Sinh là mối quan hệ hỗ trợ lẫn nhau, giúp đỡ nhau cùng phát triển. Trong luật tương sinh của ngũ hành còn bao hàm ý nữa là hành nào cũng có quan hệ trên hai phương diện: cái sinh ra nó và cái nó sinh ra.

Ngũ Hành Tương khắc

Mộc khắc Thổ khắc Thủy khắc Hỏa khắc Kim khắc Mộc

ương khắc có nghĩa là áp chế lẫn nhau. Trong tương khắc, mỗi hành cũng lại có hai mối quan hệ: cái khắc nó và cái nó khắc.Hiện tượng tương sinh, tương khắc không tồn tại độc lập với nhau. Trong tương khắc đã có mầm mống của tương sinh, trong tương sinh đã có mầm mống của tương khắc. Do đó vạn vật luôn luôn tồn tại và phát triển.

( dsưu tầm bởi võ lâm Truyền kỳ ) .

<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2009/06/17 22:54:22>
pqm7777
Hạng D
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 23:08:00
Ôi chị hocap mở thớt này hay quá. Em thấy hiện nay rất nhiều bác làm Kinh tế quan tâm & nghiên cứu về Phong Thủy, em cũng muốn tìm hiểu nhưng không biết bắt đầu từ đâu. May quá trong OS lại có ngay 1 thớt thế này, chị coi giúp em với ah (ưu tiên cho người nhà nha chị ).

Họ và tên : Phan Quốc Minh (7/7/77)
Sinh ngày 21 , Tháng 5 , Năm Đinh Tỵ
Giờ Tý
Âm Nam
Cục : Thủy Nhị Cục
Mệnh : Sa Trung Thổ (Đất Lẫn Trong Cát)
Sao chủ mệnh : Vũ Khúc
Sao chủ thân : Thiên Cơ

Lượng Chỉ : 3 Lượng 7 Chỉ

(Nguồn: search từ trang tử vi trên mạng theo đúng giờ, ngày tháng năm sinh [8D])
Chị coi giúp em, mạng em hợp với màu gì. Hôm nọ bác bomdien có nói với em là em đi xe màu bạc hình như không hợp tuổi/ phong thủy...

Cho em hỏi giả sử mạng hợp màu xanh thì cụ thể là xanh gì, để ngoài cái màu xe, sau này may mắn mở cty hay gì gì đó còn biết đường mà design màu cho logo

Cám ơn chị trước!
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/17 23:45:26

Nếu 7777  mạng Thổ thì nên mua  màu xe theo thứ tự sau :

Thế là màu đỏ là tốt nhất .. sinh nhập  theo nguyên tắc tương sinh , hoả sinh thổ  nên mình dùng xe màu đỏ , nàu cam sẽ sinh sôi nảy nỡ . Mình được dưỡng .
Màu nâu màu vàng  là màu hành thổ   tốt thứ nhì
Màu xanh nước biển màu tương khắc .. nhưng là không sao
Màu bạc , màu đen .. không tốt
Màu xanh rêu .. không nên mua  ( khắc )
( còn xem phong thuỷ làm nhà , hướng bếp , người cộng tác  làm ăn thì xem sau nhé ... dài lắm luôn .
Có việc khắc chế là mua hộp khăn giấy vuông , lọ hoa màu vàng . bình đất nung nhỏ đặt trong xe sẽ tăng yếu tố thổ , giảm yếu tố thuỷ là màu xe . ( bài này thaoarch tư vấn  hocap đó ) .
Quần áo  , nâu kem vàng đỏ ...
( thế nên  hocap đang tìm xe màu đỏ và màu cam mà chân dài  nên khó quá chừng luôn  vì muốn tốt rẻ bền mà )
MInh sang thớt  khi nữ lái xe của mình trang 7 có hình vòng tròn ngũ hành tương sinh tương khắc hay lắm , hocap không copy qua được .
<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2009/06/17 23:50:02>
pqm7777
Hạng D
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/18 00:05:07
Thôi xong, số mình sao nó toàn hợp với màu hoa lá cành thế nhỉ (đỏ - cam - vàng)

Vụ khắc chế xe màu bạc hay quá, còn món nào dễ tìm hơn 3 món trên nhờ chị tư vấn cho. Chứ 3 món trên nó sao sao í, có món nào gắn trên xe đàn ông lái mà nó oách chút không chị [8D]
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/18 00:18:18
pqm7777

Thôi xong, số mình sao nó toàn hợp với màu hoa lá cành thế nhỉ (đỏ - cam - vàng)

Vụ khắc chế xe màu bạc hay quá, còn món nào dễ tìm hơn 3 món trên nhờ chị tư vấn cho. Chứ 3 món trên nó sao sao í, có món nào gắn trên xe đàn ông lái mà nó oách chút không chị [8D]

Để chị hỏi thầy nhé .. hay em đeo thật nhiều vàng  trên người ( hi hi ) .. kẹt đâu bán đó .nếu không muốn vẽ tuồng cho xe .
xe của hocap cũng bị khắc mạng và thầy hướng dẫn như thế .. bữa trước đặt 1 cây SJC trong xe , đưa xe đi rửa, giao chìa khoá cho tiệm  và mình đi về nhà .. giật mình chạy hết cả hơi ra tới nơi  thấy vẫn còn . Từ đó không để trong xe mà đeo vào người khi đi xa   . Nên tư vấn em đeo trên người cho chắc . ... , còn OX thi chị mua cho 1 dây chuyền vàng bắt đeo lên cổ mỗi khi đi xa ( thật 100 % ) bữa off ơ Loc an thấy  OX chị đeo dây chuyển không ... ! cứ đi xa là chị bắt đeo  và phải nghe lời thôi ( nghe buồn cười nhưng mà thật 100 % luôn .
<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2009/06/18 00:22:32>
pqm7777
Hạng D
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/18 00:53:42
Bổ sung cái hình của bác ThaoArch (trang 7) sang giúp chị HoCap [8D]

Em bổ sung thêm cái hình để mọi người nhìn rõ dãy màu.

Theo nguyên lý Ngũ Hành, môi trường gồm 5 yếu tố: Kim (kim loại), Mộc (cây cỏ), Thủy (nước), Hỏa (lửa), Thổ (đất) và mỗi yếu tố đều có những màu sắc đặc trưng.

- Màu Kim gồm: màu sáng và những sắc ánh kim
- Màu Mộc: màu xanh, màu lục
- Màu Thủy gồm: màu xanh biển sẫm, màu đen
- Màu Hỏa: màu đỏ, màu tím
- Màu Thổ gồm: màu nâu, vàng, cam
Câu hỏi đặt ra là:
1. Chọn màu theo đúng mạng của mình hay chọn màu tương sinh với mạng của mình thì tốt hơn?
VD: em mạng Thổ thì ưu tiên 1 là màu vàng/ cam hay màu Đỏ (tương sinh)?

2. Giả sử hợp nhất là màu Đỏ, cả một dãy màu Đỏ (mấy tỷ, mấy triệu code màu Đỏ) ==> biết Đỏ nào chính xác hợp với mạng của mình ah?

Chủ đề này hấp dẫn, hỏi sâu tý [8D]
<bài viết được chỉnh sửa bởi pqm7777 vào lúc 2009/06/18 02:11:27>
th.man
Tập Lái
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/18 01:21:25
Chào chi hocap
Đọc baì nầy cũng thấy hay hay , cũng xin chị cho ý kiến giúp , Tôi tuổi Thìn (1964 ) mạng Hoả , vậy phai chọn xe maù gì ? Vậy nếu xe tôi maù xanh lơ rôì thì phaỉ khắc chế ra sao? Bà cả tôi 1966 hợp vôí maù naò ? Tôi cũng mơí laí xe được khoảng 1 năm nay nhưng đi rất ít , chắc hôm naò cũng phaỉ nhớ chị chỉ giaó thêm
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/18 05:39:17

2. Giả sử hợp nhất là màu Đỏ, cả một dãy màu Đỏ (mấy tỷ, mấy triệu code màu Đỏ) ==> biết Đỏ nào chính xác hợp với mạng của mình ah?

Chủ đề này hấp dẫn, hỏi sâu tý [8D]

4so7 hỏi hay lắm , Việc màu sắc và ngũ hành đối với từng con nguời trong công việc , vận hạn , sức khoẻ thì rất nhiều và phải chuyên sâu .
Đây là mình chọn tuơng đối  5 màu cơ  bản  tuợng trưng cho 5 hành thôi .
Mỗi mạng thổ cũng có 3 đạng : Sa trung thổ , bích thuợng thổ , đại trạch thổ
Sa trung thổ là đất bãi bồi , đất cát  theo suy luận của mình là khu đất doi lên cua  mặt nuớc  khu đất bồi hay cát đáy sông nên chọn màu đỏ nguyên bản .
Đai trạch thổ nên chọn màu đỏ pha nâu vàng  = đỏ da cam ( Gần mạng hoả )
Bívh Thụơng thổ là đấtVách tuờng chọn màu đỏ nghiêng tím ( gần hành kim )
Và cứ thế mỗi nguời tự luận theo hiểu biết của mình .
Nhưng nếu nghiên cứu chi tiết tỷ mỷ quá thì thầy phong thuỷ hết đát sống đấy 7777 ơi .
Và đây là ngụ hành liênquan  đến vạn vật đời sống rất hay .
Vi du nguời mạng thổ sẽ hap số 58 2 hay tính ngùoi mạng thổ rất cân bằng 
Tự tham khảo
 ờ http://vi.wikipedia.org/wiki/Ng%C5%A9_h%C3%A0nh

thaoarch mới là chuyên gia nói về điều chỉnh tăng giảm khắc chế nếu chọn màu không đúng .
Nhưng màu mà mình thích lại không phải màu hợp thì làm thế nào ... ôi lĩnh vực này vô cùng hay nhé . Để từ từ hocap nghiên cứu đưa lên trả lời các bác .
<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2009/06/18 05:47:59>
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/18 05:50:57
 Bài này hocap sưu tầm bên đia ốc online nhé . Thấy hay nên copy vào máy ...

Việc lựa chọn màu theo sở thích hay chọn màu theo nguyên lý Ngũ Hành trong phong thủy là hai phương pháp khác nhau nhưng cùng chung một kết quả. Chúng tôi sẽ đưa ra một số ví dụ giúp bạn hiểu và hình dung thêm về màu sắc trong Ngũ Hành của thuật phong thủy được áp dụng trong kiến trúc.

Gia chủ mệnh Kim nên sử dụng tông màu sáng và những sắc ánh kim vì màu trắng là màu sở hữu của bản mệnh, ngoài ra kết hợp với các tông màu nâu, màu vàng vì đây là những màu sắc sinh vượng (Hoàng Thổ sinh Kim). Những màu này luôn đem lại niềm vui, sự may mắn cho gia chủ. Tuy nhiên gia chủ phải tránh những màu sắc kiêng kỵ như màu hồng, màu đỏ, màu tím (Hồng Hỏa khắc Kim).

Cũng tương tự như vậy, gia chủ mệnh Thủy nên sử dụng tông màu đen, màu xanh biển sẫm, ngoài ra kết hợp với các tông màu trắng và những sắc ánh kim (Màu trắng bạch kim sinh Thủy). Gia chủ nên tránh dùng những màu sắc kiêng kỵ như màu vàng đất, màu nâu (HoàngThổ khắc Thủy).

Gia chủ mệnh Mộc nên sử dụng tông màu xanh ngoài ra kết hợp với tông màu đen, màu xanh biển sẫm (nước đen sinh Mộc). Gia chủ nên tránh dùng những tông màu trắng và sắc ánh kim (Màu trắng bạch kim khắc Mộc).

Gia chủ mệnh Hỏa nên sử dụng tông màu đỏ, màu hồng, màu tím ngoài ra kết hợp với các màu xanh (Thanh Mộc sinh Hỏa). Gia chủ nên tránh dùng những tông màu đen, màu xanh biển sẫm (nước đen khắc Hỏa).

Gia chủ mệnh Thổ nên sử dụng tông màu vàng đất, màu nâu, ngoài ra có thể kết hợp với màu hồng, màu đỏ, màu tím (Hồng Hỏa sinh Thổ). Màu xanh là màu sắc kiêng kỵ mà gia chủ nên tránh dùng (Thanh Mộc khắc Thổ).

Nắm được các quy luật trên kết hợp cùng kiến trúc sư, bạn sẽ có được đúng màu sắc hợp với Ngũ Hành của mình.

Như vậy suy ra xe cũng thế  . !
hocap
VIP CARD MEMBER
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/18 06:04:18
th.man

Chào chi hocap
Đọc baì nầy cũng thấy hay hay , cũng xin chị cho ý kiến giúp , Tôi tuổi Thìn (1964 ) mạng Hoả , vậy phai chọn xe maù gì ? Vậy nếu xe tôi maù xanh lơ rôì thì phaỉ khắc chế ra sao? Bà cả tôi 1966 hợp vôí maù naò ? Tôi cũng mơí laí xe được khoảng 1 năm nay nhưng đi rất ít , chắc hôm naò cũng phaỉ nhớ chị chỉ giaó thêm

Bà xã mạng Thuỷ , anh lại mạng hoả .. bác xem lại bài em post ở trên nhưng  không phải hoả nào cũng  khắc thuỷ  và thuỷ nào cũng diệt hoả đâu  ( chủ đề này  rộng lắm , mà tầm hiểu biết của hocap thì hạn hẹp ) ,
Theo quan điểm cua  nguời á đông thì sơn chủ tính theo bản mệnh đàn ông . như vậy mọi việc trong nhà và mày sắc xe tính theo mạng hoả ( vụ này hơi bị trọng nam khi nữ à ). Nhưng đã mặc định như thế thì cứ thế mà theo thôi bác .
Bà xã mạng thuỷ nếu của hàng cửa hiệu riêng thi mới xem theo mạng bà xã anh ạ .

Các bác đã qua hồngkong thì biết 100 % vấn đề nào cũng phải theo phong thuỷ .. đựa vào phong thuỷ để tồn tại. Đôi lúc thấy như hơi kỳ quặc .
Riêng lái xe mới đi  1 năm  mà đi những đâu và mình tin vào bản thân mình tới đâu và tự vuợt qua nguỡng tâm lý thì sẽ đi tốt bác ạ .
Mình kể 1 chuyện có thật của hocap hồi tết 2008 . Mình và cô em gái chạy civic chở ông anh rể   từ SG về BMT .. hình như xấu hổ vì có 2 cô em lái xe chở anh rể nên ngay khi ra tết  2008 anh rể đã đi học lái xe  ngay và bây giờ đã mua xe tự lái rồi  . chạy vẫn còn quờ quạng lắm . Anh rể nói .. thấy dì chạy đã quá mà anh là đàn ông , không lẽ đi đầu cũng nhờ dì chở ngại quá thế là .. học .  anh mình cũng tập lái và lái khi 46 tuổi .
<bài viết được chỉnh sửa bởi hocap vào lúc 2009/06/18 06:13:30>
th.man
Tập Lái
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành ) 2009/06/18 08:58:37
Như vậy thì mình phaỉ chọn maù xanh rêu hoặc maù đỏ phaỉ không , hocap ? Nhưng caí bất tiện ở đây là mình laị không thích cả 2 maù trên lắm , ( đôi lúc phaỉ nói là ghét ), vậy thì còn maù bạc và maù vàng cát thì có tạm ổn không ?(Mình mơí mua xe CRV được 4tháng nay maù xanh lơ và rât thích nó )
Trang 12345.. > >> Trang 1 of 76