Em cũng đang chạy AB125, gần 5000km mà có thấy tiếng pô bì bỏm gì đâu. Dòng xe này tiếng máy gầm gằn không xè xè, máy nguội mà chạy bị hụp, lực khực và dừng xe tắt máy dỏm (vài tháng phải tăng ốc cầm chừng). Chỉ được là ít hao xăng.

Hạng B1
5/5/08
54
3
8
@xeduaf1:
Nói như Bác đơn giản quá, mình đâu so Ab125 với xe Hayate hay AB110 đâu. mình chỉ so sánh xe AB125 và AB125 và cùng chạy tầm 2000km.

Bạn có đồng ý chiếc xe bạn mua giống hệt mà tiếng bô to hơn hẳn chiếc khác (cùng AB125) nói thật tiếng bô nhức đầu quá. 40km/h là bỏm bỏm... chở 2 thì nhức đầu thật sự.

tìm cách phản ảnh Head hoặc thay bô thôi.

Hạng C
31/1/12
955
388
63
51
Mấy ông Head không có trách nhiệm đâu bác, chán lắm. Tội bác Bamboo, mua con xe AB mà khổ quá, em thì không chơi nó, em đang đi con AB Thailan, chạy rất xướng....

Rất thông cảm với bác bamboo. Thông thường tiếng bõm bõm ở xe máy là dấu hiệu pô có thể hở. Theo em bác có thể test như sau: Chạy đến nóng máy và tiếng bõm xuất hiện, dừng lại vẫn nổ máy và tắt công tắt tự động tắt máy. Dựng chống đứng, cầm nùi giẻ bít chặt miệng pô rồi rồ ga xem xe có tắt máy hoặc hơi có thoát ra chỗ khác không. Nếu có là xì cổ pô.

Hạng B2
26/6/07
396
336
63
53
Quận 9, TP.Hồ Chí Minh
Em đi 3000 km có gì đâu nè, idling stop hoạt động tốt, tuy nhiên máy thì nghe không êm như mong đợi thôi,nhưng tạm được.
Khi mua về nên thay nhớt sau 4-500 km, sau đó đến 1k thay tiếp cùng nhớt lap, nếu tiện thì thay con bugi iridium của ngk hay denso là máy nổ êm hơn, tăng ga bốc hơn. Khi mới đề máy các bác cố đợi một chút khoảng < 60 s cho nhớt lên đều và bơm xăng bơm đủ( lúc này máy sẽ nổ nhẹ hơn lúc mới đề) thì hãy tăng ga đi.
That's it! :))

Last edited by a moderator:
Hạng B1
5/5/08
54
3
8
Gửi all,

Rất có thể đây là lý do.
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tu-van/khac-phuc-tieng-go-dong-co-xe-tay-ga-2893431.html
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tu-van/khac-phuc-tieng-go-dong-co-xe-tay-ga-2893431-p2.html
Mình khẳng định ko phải all AB125 đều kêu giống nhau. Đã phát hiện khá nhiều xe kêu như xe mình (tầm 50%) vẫn có 1 số xe .. êm hơn hẳn.
xe của mình, chạy 1km mới nghe tiếng lỏm bỏm từ bô. Nếu do Bô sao ko kêu ngay từ đầu mà càng nóng càng kêu rõ !!!

Tuy nhiên ra đường cố căng tai nghe thì .... mình cũng có nhiều đồng chí chung cảnh ngộ.

sống chung với lũ thôi, kếu ai bây giờ

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Xe em đi được gần 2500 km cũng chưa thấy hiện tượng gì bất thường, chỉ buồn là AB về động cơ thua người em song sinh là Lead . Lead tiếng máy êm hơn, bốc hơn....