Hạng B2
3/5/14
142
122
43
Đồng Nai
Chào các bác sỹ
Vợ 2 em nó bị bệnh rồi, triệu chứng như sau:
1. Cái đèn áp suất nhớt: Trước đây khi em bật chìa khóa lên (chưa đề máy) khoản vài giây thì các đèn tắt hết chỉ còn đèn bình và đèn thắng tay (tất nhiên), nhưng giờ nó sáng luôn cái đèn áp suất nhớt (hình cái bình dầu giống cây đèn thần của Aladin) nhưng khi em đề máy thì nó tắt. Như vậy có bình thường hay không???
2. Hôm 1/6 chở vợ cả và con đi chơi Rinrinpark, khi về gặp trời mưa, chăm chú lái xe không để ý; về đến bãi đậu xe thì lại thấy cái đèn động cơ (check engin) nó vàng lên- khi đó máy đang nổ, đồng thời cái đèn báo nhiệt độ cũng sáng vàng lên (khi đó kim đồng hồ nhiệt chỉ là 1/3, chưa đến giữa mức min và max). Như vậy là xe em bị gì vậy các cao thủ ơi?? Em có phải mang đi để scan lại cái ECU không??
Em đang tính chỏ vợ con đi Dalt dịp hè này mà bị vậy không dám xách xe lên và đi -> so sad
Mong tin mấy bác

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
1. chung ý kiến với 3t, bơm nhớt rất khó hư :)
2. Đừng tháo cọc bình, nếu tháo lỗi sẽ bị xóa. Đèn check engine sáng thì phần nhiều liên quan đến cảm biến, có khả năng cảm biến khí thải sắp tiêu rồ:confused:i. Tốt nhất là đọc ECU sẽ biết bệnh, vì các lỗi đèn check engine sáng đều dc ghi log lại trên ECU (xe nào cũng giống nhau thôi).
Cuối cùng, cũng không quá lo lắng đến đèn check, vì nó còn báo check, nghĩa là xe vẫn còn chạy đc, có thể hao xăng hơn hihi... cứ Đà Lat vi vu đi bác

• Like
Reactions: duongtinthuan
Hạng B2
3/5/14
142
122
43
Đồng Nai
Tks bác 3t và bác 3ms đã comment
Em vẫn cứ thấy lo lắng thế nào ấy, chắc phải đi đọc cái ECU để biết chi tiết bệnh, đang leo đèo mà xe tèo thì tiêu:p

Tập Lái
18/2/12
29
2
6
Mục 2, có khi chỉ cần vệ sinh cảm biến nhiệt thôi.
Hôm trước mình cũng gặp hiện tượng tương tự, đồng hồ báo nhiệt máy chỉ lung tung không ổn định như bình thường và đèn check engine hiện lên nhưng khi kiểm tra nước giải nhiệt thì thấy không hao. Hỏi thăm Bác Thạch thì Bác ấy cho đệ tử mở vệ sinh cảm biến là xong. Bác thử hỏi thăm chuyên giaThạch cho yên tâm đường xa.

• Like
3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
cuối tuần này e cũng có mẹt Đà Lat, nếu có dịp ae làm ly cafe :)

• Like
Hạng B2
3/5/14
142
122
43
Đồng Nai
Lâu quá mới ghé thớt, thấy nó hiu quạnh quá :D
Em phát hiện ra là: CỨ MỖI LẦN ĐI GẶP MƯA, THÌ CÁI ĐỒNG HỒ NHIỆT BÁO LOẠN CÀO CÀO VÀ ĐÈN CHECK-ENGINE SÁNG, sau đó khô ráo thì lại bình thường.
Vừa rồi em nghe bác nào đó trên diễn đàn chỉ vị trí cái sensor nhiệt độ (cách bình nước 15-20cm, thấp xuống 15-20cm gì đó thì phải), em tự tìm thì thấy như trong hình (chỗ mà em quấn băng keo đen). Em rút ra (đèn nhiệt độ đỏ lên), thổi thổi rồi gắn vào (hết đỏ)-> đề phát thì quạt ko chạy-> vã mồ hôi-> ra gắn chặt cái cục đó lại thì fan chaỵ vù vù
Em thấy cái dây điện nó hở, nghi là nước vô nên báo lỗi, em quấn băng keo khoảng 10 lớp hi vọng nó hết bệnh

Attachments