Hạng D
Sau khi đọc được bài viết về loại thuốc Hamega này em cũng thấy hợp với hoàn cảnh của mình , mà còn đang phân vân không biết có nên dùng hay không , có bác nào dùng rồi cho em xin tý ý kiến nhé .

http://kimcokynhan.wordpress.com/2008/07/21/hamega/

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Liên quan tới gan và thận nên có ý kiến BS bác ạ. Thuốc mà như hàng mãi võ SĐ là sợ lắm, chưa biết thuốc đã qua thử và kiểm nghiệm thế nào. Nghe cái tên và những dòng quảng cáo ào ạt là no. Đã có cảnh báo thuốc ta nhưng ruột thì tây rồi bác ạ. Cẩn thận vẫn hơn.

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
- Bác chịu khó ra tiệm thuốc Nam mua 1 kg bông Atisô thái mỏng (khoảng 100-120 ngàn/kg ) về cất nơi khô ráo . Mỗi lần nấu, bốc khoảng nắm tay ( 50 gam ), rửa sơ qua nước, cho vào nồi nấu với 1-2 lít nước, khi nước vừa sôi, chờ thêm khoảng 5-10 phút thì tắt lửa để nguội cả nhà cùng uống . Bác thường nhậu thì uống nhiều hơn các thành viên khác ( 500-600 ml/ lần ) :D , mỗi tuần nấu 2-3 lần, bảo đảm cả nhà cùng mát !
- Em đã uống món này hơn 10 năm nay, nhậu rất vô tư mà chức năng gan vẫn tốt ( hơi nhiễm mỡ chút thôi :D ), bác dùng thử xem . Nếu gan và thận có dấu hiệu "xuống cấp" hơi bị trầm trọng, bác có thể mua thêm Kê cốt thảo ( cỏ xương gà ) nấu chung với Atisô ( tỉ lệ 50g - 50g ) uống khoảng 2-3 tháng rồi xét nghiệm lại xem sao !

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
@ chủ topic: Theo em thì không nên bác ạ!

1- Phải xem thuốc đã được kiểm nghiệm và đăng kí của cục quản lí dược chưa.
2- Khi đã có triệu chứng của bệnh "Viêm gan do rượu" thì chỉ có thuốc này không chưa đủ, mà cần phải khám tòan diện để đưa ra chẩn đóan phù hợp, làm XN cận lâm sàng phù hợp, tư vấn kỹ tình hình bệnh hiện tại và hướng điều trị, phác đồ điều trị nhiều thuốc khác nhau.
3- Theo lời của bài viết thì người phải uống rượu thường xuyên sẽ sinh ra tâm lí chủ quan, từ đó mà càng uống rượu nhiều hơn vì họ nghĩ là gan của họ đã có tác nhân bảo vệ.