Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
18/5/09
6.241
14
38
Em vừa mua vé máy bay trên web của Tiger Air, thanh toán bằng visa HSBC hết gần $1000 USD. Yên chí với suy nghĩ: chỉ bị tính tiền VND sau khi quy đổi USD theo tỷ giá liên NH:).
Hôm qua nhận đuợc giấy báo, em thấy thắc mắc 1 chút chỗ thành tiền VND và hy vọng là phía NH tính nhầm:cool:. Sáng nay em đi thanh toán tiền thẻ và bị bất ngờ với cách tính phí của HSBC. Số tiền em vẫn phải trả theo sao kê là 20.800.000vnd

Giải thích của HSBC: vẫn tính cho khách hàng theo tỷ giá liên NH là 19.500 nhưng áp dụng phí chuyển đổi ngoại tệ là 7% nữa. Do đó, khách phải phải trả số tiền: $1000 x 19500 x 7% ~  20.800.000 Đ (=> tuơng đuơng với tỷ giá quy đổi USD chợ đen là 20.800vnd/1USD)

Em vẫn thắc mắc: nếu tôi đi du lịch nuớc ngoài và sử dụng thẻ ngoài VN, đuơng nhiên phải trả bằng bản tệ thông qua thẻ Visa, như vậy tôi sẽ bị áp phí 7%. Câu trả lời của HSBC: áp dụng cho mọi loại đồng tiền vì khách hàng trả bằng tiền Việt tại VN.  Anh cà thẻ bằng tiền Việt tai VN đâu có bị thu phí đâu nào
.

Như vậy, nếu HSBC áp dụng cách tính phí như thế này thì chắc em sẽ không dám sử dụng thẻ khi đi du lịch ở nuớc ngoài (thế thì gọi là thẻ tín dụng quốc tế làm gì nữa
)
HSBC tính phí cao như vậy thì sắp tới em sẽ mua đô Singapore rồi chia nhỏ cho mỗi nguời trong nhóm đi chứ xài thẻ rồi về mất công đi sắp hàng thanh toán nữa. Chắc em phải chia tay HSBC thôi.

Các bác cho em hỏi ACB hiện nay có áp dụng cách tính phí như vậy không? Hạn mức tín dụng tại HSBC của em là 80tr, nếu mở thẻ ở ACB chắc cũng nhanh.

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/8/10
769
4.978
93
Re:Em bị bất ngờ với HSBC

bà cả em xài thẻ của ANZ, qua HongKong về cũng bị tính phí chuyển đổi ngoại tệ như bác nhưng cụ thể bao nhiêu thì em ko biết:D. có lẽ ACB cũng tính thui bác àh:(

Hạng C
21/10/07
796
72
28
viet nam

Em đi trung quốc . dùng ANZ nếu dùng thẻ để thanh toán thì phí là 3% còn rút tiền mặt nó quất 10% phí bác ah . đau lắm .

Hạng C
10/8/10
769
4.978
93

dinle nói:
đâu cũng vậy thôi, kinh nghiệm là đi nước ngoài nhiều thì mở thẻ USD luôn, đừng dùng tiền Việt.
bác dinle nói chính xác, em thì ít đi nên có đi đâu em đổi sẵn tiền mặt luôn. cũng may là bà cả ít mua sắm:)

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam

em cũng có mấy cái thẻ Visa , Master nhưng chỉ dùng trong trường hợp bất khả kháng ở NN thôi, bên NH em (VP) còn tính phí chuyển đổi tới 10%:confused:

Hạng B2
28/12/09
471
2.580
93
Tp Hồ Chí Minh

Tôi sài thẻ VISA của ngân hàng DAB thấy tỷ giá tốt, tôi dùng cả USD và JPY đều thấy tỷ giá rất hợp lý, hồi thấng 11 tính tỷ giá JPY là 142 trong khi tỷ giá ngân hàng lúc đó là 148 -155, USD khoảng 19800. Phần mềm quản lý và thanh toán online rất ok. (không có ý quảng cáo cho DAB đâu nhé)
Hãi với ACB mặc dù là VIP, thẻ debit huỷ (mất nửa ngày) từ 4 năm nay rồi mà đêm vẫn được nhắn tin tài khoản còn 5600 đ.

Hạng B2
16/11/06
234
2
18
44

em dùng ANZ mua hàng thì ko thấy bị tính phí, tỷ giá vẫn 19xxx.

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38

Áp phí chuyển đổi cao quá, tính ra bằng mua đô chợ đen rồi. Nếu vậy chắc em sẽ cầm vé và passport ra thẳng NH nào đó năn nỉ mua đô giá thấp thôi. Nhóm em đi tới 10 nguời, ở lại Sing 6 ngày, nếu cà thẻ thì chịu không thấu.

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam

Em mua cái túi xách trên mạng xài Visa của ACB, hàng nhận rồi xài rồi mà sao chẳng thấy nó trừ tiền, không hiểu sao luôn.

Status
Không mở trả lời sau này.