Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bệnh gì kỳ vậy ta?

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
Số là em có con toyota đời 80, dạo gần đây nó bị cái bệnh buổi sáng (hay nói đúng hơn là khi máy nguội) rất khó nổ máy, đề hoài 20-30 lần mới nổ, nhưng khi đã nóng máy thì đề cái nổ ngay. Em đã cho em nó vào gara Tam Tiến và các bác ấy súc rửa bình xăng con nhưng bịnh tình vẫn không hết.

Em về tự mày mò thì phát hiện khi em mở nắp capô, đụng đụng vào bình xăng, cọc ắc qui, nắp chụp bugi thì nó sẽ dễ nổ hơn.

Bây giờ thì em biết chắc là do cái gì, em cứ tháo từng cái chụp bugi ra, cắm lại từng cái thì đề rất dễ nổ, nếu làm 1 lần kô nổ thì làm thêm lần nữa sẽ nổ.

Vậy xin hỏi các bậc tiền bối là vợ hai của em nó bịnh bệnh gì và chữa trị ra sao ạ? (vì không lẽ đi đâu dừng lại khoảng 3-4 tiếng khi nổ máy lại mở nắp capo thì quê lắm)

Xin cám ơn các bác đã đọc tin, chúc các bác cuối tuần vui vẻ với gia đình

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
RE: Bệnh gì kỳ vậy ta?

Vậy là bác đã tìm gần tới bệnh rồi, cứ phăng tới đi bác . Chắc là nó bị bệnh sụt-xịt thôi !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Bác đo điện trở các sợi dây "phin" coi sao. Nếu quá tệ thì thay,thay luôn bugi (mấy cái cũ súc sạch để dự phòng). Mình chưa nghe ai nói làm như bác thì máy dễ nổ. Bác coi lại bên "kinh nghiệm vụn vặt..." có nói chuyện dùng bút điện thử lửa xe,coi thử khi chưa nổ,có cao thế không. Rất có thể khó nổ máy do do tiếp xúc xấu nơi nào đó trên đường sơ cấp đánh lửa, bác mò lung tung ,động chạm đến nó nên tạm được...Hoặc cũng có thể là xăng bơm lên chưa đủ???
Nên coi lại bơm xăng...chứ đề 20-30 phát thì toi accu mấy hồi.
Mà bác đã đưa đến TT thì nên kiên nhẫn 1 tí.Những loại bệnh nhập nhèm,nhiều khi tìm cho đúng để xử lý triệt để là rất mất thời gian..!

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Máy nguội khó nổ vào buổi sáng thường rơi vào 2 nguyên nhân như bác Thiết nêu trên: 1 là do bugi đánh lửa như bác. 2 là do bơm xăng hoặc xăng. Bác cứ đem gara kiểm tra lại 2 thứ này chắc sẽ hết bệnh.

Ngoài ra em có lời khuyên bác nên sử dụng những loại phụ gia có tác dụng làm sạch bình xăng và vệ sinh bơm xăng. Cứ khoảng 3000-4000km thì bác sử dụng phụ gia pha với bình xăng đầy khoảng 5-6 lần. Nhớ mua đúng loại phụ gia và phải đọc hướng dẫn sử dụng trước.

Hạng B2
25/9/07
263
3
0

Xe của mình là toyota previa thì ngược lại để lâu qua đêm thậm chí 2 tuần khi mở máy "đề" nhẹ là nổ ngay NHƯNG khi chạy nóng máy cở chừ 70km thì "đề" lại chậm nổ máy thì nó bị bệnh gì? (lưu ý: mình sử dụng bugi loại 4 chấu). Các bác giúp đở nhé

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53

Trích đoạn: Mr.Thiet

Bác đo điện trở các sợi dây "phin" coi sao. Nếu quá tệ thì thay,thay luôn bugi (mấy cái cũ súc sạch để dự phòng). Mình chưa nghe ai nói làm như bác thì máy dễ nổ. Bác coi lại bên "kinh nghiệm vụn vặt..." có nói chuyện dùng bút điện thử lửa xe,coi thử khi chưa nổ,có cao thế không. Rất có thể khó nổ máy do do tiếp xúc xấu nơi nào đó trên đường sơ cấp đánh lửa, bác mò lung tung ,động chạm đến nó nên tạm được...Hoặc cũng có thể là xăng bơm lên chưa đủ???
Nên coi lại bơm xăng...chứ đề 20-30 phát thì toi accu mấy hồi.
Mà bác đã đưa đến TT thì nên kiên nhẫn 1 tí.Những loại bệnh nhập nhèm,nhiều khi tìm cho đúng để xử lý triệt để là rất mất thời gian..!

Bệnh này chưa thấy bác nào nói nên em mới nói là bệnh lạ. Để mai mốt rảnh em mang lên Tam Tiến xem lại.

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53

Xe em sau khi được các bác sĩ tận tình cứu chữa đã hoạt động ổn định lại rồi, nguyên do cụ thể thì các bác kô nói nhưng bây giờ em mới biết bơm xăng xe em là bơm cơ nên em kô dám để cạn như mọi khi nữa.

Cám ơn bác sĩ rất nhiều.