Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bệnh kỳ lạ quái chiêu???

Hạng C
16/4/12
988
50.264
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
Xe em Kia Carens cứ chạy khoảng 1 tiếng là gió từ máy lạnh toả ra mùi khét như dây điện cháy.
Bực ko tả nổi vì nó diễn ra 1/2 năm nay rồi
( Xe em vệ sinh rất kỹ)
Bệnh này do đâu và trị như thế nào các bác?

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Em nghĩ do quạt gió của hệ thống lạnh có vấn đề gì đó, bác tháo ra kiểm tra xem sao?

Hạng B2
6/7/11
353
14
18
xe em cung bi 1y nay nhung moi lan hoi th thi lai bao la loc gio bi do nen cu de vay hoai,botay lun

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Thường thì để thay đổi tốc độ quạt, nhà sản xuất hay thiết kế 1 bộ cầu điện trở để thay đổi công suất quạt gió dàn lạnh. Để giải nhiệt cho bộ cầu điện trở này, nhà thiết kế thường lắp nó ở khu vực quạt gió sao cho luồng gió quạt sẽ đi qua làm nguội nó. Nếu có trục trặc ở bộ cầu này như lỏng chân, đóng bẩn... thì sẽ xuất hiện mùi khét như bác miêu tả. Để chắc chắn nó là nguyên nhân, bác có thể bật quạt gió ở mức tối đa trong vài phút (lúc này bộ trở không hoạt động), nếu bớt mùi thì chắc chắn nó là thủ phạm.
Nếu xác định đúng thì việc thay mới là cần thiết, từ khét tới cháy cũng cách nhau không xa đâu bác ạ!

Hạng B1
19/7/12
86
2
0
Hay quá.... Thêm kinh nghiệm qúy báu!!!! Em cũng đang đi CRs nhưng chưa bị như vậy!

Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
và double check lại như BS khuyên - số 1 ( SLOW ) là số nóng nhất, nếu để số 1 khét số 4 (HI ) kg khét là đích thị nó rùi
Số 1 điện trở lớn nhất làm quạt quay chậm nhất

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Oh bác Corolla95 ui, chưa chắc vậy hén!
Bác biết rồi đó, công suất được tính bằng bình phương dòng nhân với trở. Để giá trị này đạt max thì không đơn thuần là trở lớn nhất đâu bác ạ vì lúc đó dòng nhỏ nhất. Cần phải biết giá trị trở của quạt dàn lạnh mới tính được đâu là lúc bộ trở tốc độ đạt CS Max tức là nóng nhất bác ạ, mà lúc tính thì phải giải pt bậc 2 lận đó nha.
Lo kiếm tiền quá quên chữ nghĩa phổ thông hết rầu hả bác, em cũng vậy, may vừa rồi có đứa cháu luyện thi nó hỏi bài nên nhớ lại chút ít, hic hic...!

• Like
Reactions: kissintran
Hạng B1
27/3/12
85
13
8
Xe em cũng bị y chang, cứ thỉnh thoảng lại có mùi, không rõ nguyên nhân, có lúc cay xè mũi nhưng không hiểu nó bị chỗ nào.
Vào KIA Giải phóng 2 lần rồi đều không bắt được bệnh, hôm qua em vào thì họ xui em thay 1 cái lọc gió bên trong cabin (mặc dù lọc gió cũ vẫn còn mới nguyên không có chút bụi nào), cái cũ cất đi để sau này dùng lại, em OK, ra khỏi xưởng đi đến nga tư vọng lại thấy có mùi.
Em có yêu cầu họ kiểm tra kỹ thì họ bảo không rõ nguyên nhân ở đâu để kiểm tra.
Chán cái dịch vụ bảo dưỡng định kỳ của KIA, vào đó chỉ thêm tức mình, làm láo nháo 1 lúc rồi bảo xong.