Tập Lái
Chào các bác,

Em biết OS đã lâu. Thường xuyên vào OS lượm thông tin, nhưng ko tham gia pót bài vì thú thật là oto vẫn còn là mơ ước và kiến thức về oto của em cũng hạn chế.

Em thấy mục này của OS rất bổ ích, có các BS tư vấn rất nhiệt tình, do vậy em lên đây nhờ các bác tư vấn về bệnh sỏi mật của mẹ em.

Bà mẹ em bị bệnh sỏi mật (sỏi bùn) + viêm ống mật chủ. Mẹ em đã đc các BS của BV 108 HN mổ nội soi cắt túi mật, nong ống mật chủ và đặt ke (cái này nghe BS nói thế, em không biết từ chuyên môn viết chính xác ntn). Mẹ em đã mổ đc hơn 1 tháng (mổ ngày 21/7). 12 ngày sau khi mổ thì BS cho mẹ em xuất viện, đến nay vẫn phải dùng 1 đường dẫn lưu dịch mật ra ngoài, BS nói khi nào dịch không chảy ra nữa thì tái khám và rút ống dẫn này. Khi còn nằm điều trị sau mổ tại BV lượng dịch tiết ra ngoài khoảng 500ml/ngày. Trc khi xuất viện BS cho chụp XQuang (có tiêm chất phản quang gì đó) và nói OMC đã thông. Khi xuất viện BS dặn về tăng cường kẹp ống dẫn lưu (khi nào thấy tức thì bỏ ra) để dịch mật theo OMC vào ruột. Khi về nhà, nếu ko kẹp ống dẫn lưu thì lượng dịch mật tiết ra ngoài vẫn nhiều, có ngày tới 600ml, nhưng 5 ngày gần đây do tăng cường kẹp ống dẫn lưu nên lượng dịch tiết ra ngoài khoảng 200ml đến 300ml mỗi ngày. Khi còn nằm viện thì dịch mật có màu vàng và trong, nhưng khi về nhà thì dịch mật của mẹ em không trong, nó có màu nâu và lẫn các sợi nhỏ màu đen. Đến nay mẹ em rất yếu. Bà bảo rất đói, nhưng ăn ko thấy ngon và ko dc nhiều, mỗi bữa chỉ dc khoảng 5 - 10 thìa cơm hoặc cháo, hiện vẫn phải truyền dịch bổ sung. Đi đại tiện phân vẫn sống từ sau mổ tới giờ.

Đến nay thì BS nói tăng cuờng kẹp ống dẫn lưu để kích thích cho thông OMC. Cầu trời cho nó thông dc!
BS cũng nói nếu OMC ko thông dc thì sẽ phải phẫu thuật lần 2 để thay luôn cả OMC nhân tạo. Nhưng với cái dịch mật của mẹ em (như em đã tả ở trên) thì nguy cơ OMC bị tắc lại (bạn em làm BS nói vậy) sau 1 thời gian là có thể sảy ra -> lại phẫu thuật. Hôm qua em Google thì thấy link này:
http://vietbao.vn/Xa-hoi/Hay-cuu-giup-gia-dinh-anh-Tuan/70057523/157/
Em thấy hết sức lo lắng. Có bao nhiêu sức lực Bà đã dồn hết cho sự khôn lớn của những đứa con. Giờ nếu phải giống như trường hợp chị Chất trong link trên thì làm sao mà bà chịu nổi.

Các bác cho em hỏi, với tình trạng như em đã kể thì liệu OMC của mẹ em có thông dc ko, thời gian theo dõi khoảng bao lâu thì có thể có kết luận? Có thuốc gì để làm cho dịch mật của mẹ em trong trở lại?

Em xin cung cấp thêm chút thông tin: Ngày thứ 5 và ngày thứ 6 sau mổ BS có làm 2 xét nghiệm máu cho mẹ em: Bilirubinate XNT5 = 123; Bilirubinate XNT6 = 106.

Xin chào và Đa tạ các bác.