Tập Lái
29/6/07
1
0
0
Mình có con BM già 318i đời 2003, vừa rồi em nó bị rung lắc mạnh khi đề máy, sau khi mở máy lạnh thì giảm rung. Qua tìm hiểu thông tin trên các diễn đàn mình tự mua một số linh kiện tại autopart.vn (HN) về thay bao gồm: cao su chân máy, cao su hộp số, thay nhớt toàn bộ máy & hộp số, lọc gió, lọc nhớt hộp số, lọc xăng, cộng với 4 bugi 4 chấu Bosch. Mình mang linh kiện ra garage nhờ thay dùm, sau khi hoàn tất mang xe chạy về nhà mình phát hiện ra cái rung như trước đó không còn nhưng lại có cái rung khác nhẹ hơn ban đầu rất nhiếu nhưng cũng gây ra cảm giác khó chịu đặc biệt là khixe đang ở N và đứng yên cảm giác rung rất rõ. Thế là tìm hiểu tiếp trên các diễn đàn thì mình đang nghi ngờ là bô bin đánh lửa có thể có vấn đề làm cho động cơ vận hành không đồng bộ tạo rung lắc xe khi đứng yên, lúc chạy mình chưa nhận ra có rung hay không do mình cũng là người mới đi xe được một hai tháng thôi.
Xin hỏi các bác trên diễn đàn chỉ giúp thêm về hiện tượng trên, nếu muốn tự kiểm tra 4 bô bin xem còn hoạt động tốt không thì có thể tự làm được không, cần dụng cụ gì hay phải đêm ra garage?

Hạng B2
21/9/11
304
105
43
Bác tắt thử AC máy lạnh xem có hết hiện tượng trên không. Nếu hết thì là bình thường là do nó kéo block lạnh thôi, Nếu tắt rồi mà vẫn không hết thì mới nghĩ đến vụ mobin ( trước đây e đi Ford cũng bị, sau khi vào hãng kiểm tra thì mới biết chết 1 máy)
Thân!

Hạng B1
12/1/14
50
0
0
kiểm tra,nổ máy lên rút từng máy ra 1,xem máy nào yếu,bật dh lên ma vẫn bị rung thi kt hệ thống nâng chân ga xem có bị trục chặc gi ko,và tháo 4 bugi ra kt xem con nào khác ko,như vậy mới chuẩn đc bệnh