Hạng B1
9/8/11
74
3
0
Chào cả nhà,

Em là mem mới reg, nhưng là bác tài lâu năm,

Xe CTY em báo lỗi hình như sau :

Và hình thực tế trên xe hơi :

Em được biết lỗi này như sau : " Ký hiệu này để chỉ loại đèn cảnh báo mà chức năng của nó quan trọng vào loại bậc nhất đối với xe ôtô ngày nay đèn báo" CHECK "hay "CHECK ENGINE"". Có 3 loại ký hiệu cho tín hiệu đèn cảnh báo này đó là: ký hiệu hình của một động cơ màu vàng, hay ký hiệu chữ "CHECK" màu vàng, hoặc ký hiệu chữ "CHECK ENGINE"" màu vàng. Khi đèn cảnh báo loại này bật sáng (mau vàng) trên mặt đồng hồ táp lô, người lái sẽ biết được trên xe của mình đã có ít nhất một sự cố kỹ thuật hay bất bình thường nào đó trong hệ thống."

Về lý thuyết em thuộc làu làu, hôm qua thứ 2 xe em đang chạy thì tự nhiên báo lỗi, em đem vào EA Q7, thì các bác bên EA tìm không ra lỗi gì về hệ thống cả, và chuẩn đoán đấy báo lỗi do hư cảm biến cần thay 2 cục cảm biến tầm 10 chai.

Trong anh em tài xế hàng xóm nhà em thì báo cái này do .. xăng dơ, chạy đổ xăng vài lần sẽ hết ???

Thôi thì đã vào forum tham khảo cũng nhiều, Em post lên đây, các bác nào rành về lỗi này, chia sẽ em ý kiến với.

Cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
31/8/06
1.581
47
48
40
Q5.Tp.HCM
otosaigon.com
Cái vụ BMW dòng sang mà báo lỗi này rất phổ biến.
Xe 750Li của ông chú em đời 2007 cũng có lỗi báo này, mà tài xế vẫn để chạy hơn 1 năm nay, chạy phà phà không sao hết.
Xe X5 2008 của 1 người quen cũng báo lỗi này, cũng để nguyên và chạy phà phà luôn.
Em nghe nói báo lỗi này là do xăng ở VN thông số không phù hợp gì đó, và cũng không rành lắm.
May sao xe em lại chả thấy báo lỗi gì.
Bác đã vào EA mà họ phán vậy thì cứ để vậy mà đi, em nghĩ chả sao.

• Like
Reactions: MANUFAN
Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
Nếu Pọt muốn thì ra mấy cây xăng tư nhân vùng ven đỏ xăng A92 vào là có đèn ngay hehe

Hạng B1
9/8/11
74
3
0
Cám ơn các bác đã trao đổi và chỉ giáo,
Lỗi này xe vẫn chạy phà phà, và em lại hóng hớt các tài hàng xóm là mua cục gì để làm sạch xăng thả vào xe, đổi xăng 95 vài lần nó sẽ tự hết.
Thật ra là đúng như bác TUXEDO trao đổi, em ra ngoại thành hôm tuần trước, ghé cây xăng đổ A95 đoàng hoàng, chắc có lẽ xăng có vấn đề gì, vì lâu nay đi chẳng sao cả. Tư dưng đổ xăng vào đi được 1/3 bình thì mới bị hiện tượng này.
Em sẽ làm thử theo tài xế hàng xóm em chỉ rồi update tình hình các bác.
Thanks All.

Hạng B1
9/8/11
74
3
0
Các ơn bác TUXEDO, bác đúng là chi hội trưởng BFC, rất nhiệt tình chỉ giáo.
Em nhắn tin bác để tham gia hội BFC mà ko được, vì là mem mới, hic.

THanks.

Hạng D
22/12/07
1.971
58
48
35
Không sao đâu bác ạ, xe nhà em trước cũng bị thế, nhưng sau này đi nó cũng tự hết. Do lỗi xăng thôi.

Hạng B2
19/6/07
132
4
18
50
Xe nhà Tôi X5 cũng bị như vậy, tôi đã thử đổ xăng ở một số cây xăng để so sánh, cuối cùng phát hiện chỉ có một vài cây xăng đổ đền sẻ hết báo. Coi chừng bị mất tiền ở EA như tôi đã bị.

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng B2
6/9/04
163
184
43
EA có cắm máy vô check không bác? Nếu có thì bác xin cái report rồi phọt lên đây cho bà con cô bác mở rộng tầm mắt và bóng bàn bác nhé.

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng D
13/7/08
1.379
5
38
43
Xe em cũng đang bị, set lỗi thì báo con cảm biến oxy phía trước ngay co pô, xoá xong nổ máy lại báo lại, lỗi này do xăng dơ (mặc dù em luôn đổ A95):mad:. Cả tháng nay em vẫn chạy phà phà. Xe em 320i.