Tập Lái
8/2/13
38
4
8
Chào các bác
Em chạy mon nhưng vẫn còn gà về vụ chăm sóc xe. Em muốn kiểm tra nước làm mát còn đủ không, nhưng không biết nó nằm ở bình nhựa nào. Nhờ các bác khai sáng giúp em với.

A = Nước rửa kiếng lái
B = Nhớt động cơ
C = ???
D = ???
E = ???
Các bác chỉ giúp em vị trí của các bộ phận trong khoang máy Mondeo

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
C = Bình nước phụ, bác kiểm tra và châm thêm ở đây cho đến vạch max. Tự làm
D = Bình dầu trợ lực lái, thăm khám thôi, khi nào vào hãng làm gì đó thì nhờ họ kiểm tra kĩ lại, hình như 2,3 năm thì phải thay mới.
E = Bình dầu thắng, mực dầu nằm giữa min và max là ok, chừng 2 năm thì thay mới, em vừa thay bên chỗ bác Petrol đấy, làm cẩn thận và giá hợp lí nữa.
Ngoài ra còn 1 bình bự nữa chắc bác biết rồi, cứ mỗi lần thăm em nó là mặt xỉu hết xuống bác nhể, he he

Tập Lái
8/2/13
38
4
8
Cảm ơn bác axim.
Bình C thì trên nắp có in chữ Motocraft, em mở nắp nhìn vào thấy giống dầu nhớt chứ ko giống nước làm mát. Không biết là dầu để làm gì.
Bình bự bác nói là bình xăng à, ka ka ka

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Cảm ơn bác axim.
Bình C thì trên nắp có in chữ Motocraft, em mở nắp nhìn vào thấy giống dầu nhớt chứ ko giống nước làm mát. Không biết là dầu để làm gì.
Bình bự bác nói là bình xăng à, ka ka ka
Trời đất! Bác nên đọc hết HDSD bác ạ! Nếu bác chưa có thì trên đây anh em sẽ gởi cho bác!
Nếu nước làm mát của xe bác giống như dầu thì kiểm tra gấp và thay đi nhé!

• Like
Reactions: Teppi_kid
Hạng B2
9/3/07
110
266
63
anh nào có HDSD xe Mondeo 2.5 V6 bằng tiếng Việt cho em xin nhé. cám ơn nhiều

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Ko phải là dầu nhớt đâu bác, màu đục đục kiểu cf sữa đúng ko bác?, đó là do lâu ngày xe bác chưa thay toàn bộ nước làm mát đấy, đó là cặn thôi. Vụ thay này bác tự làm cũng đc nhưng hơi cực vì Mon ko có ốc xả, mà phải tháo 1 đường ống dẫn nước làm mát từ máy về két, phải lên cầu hoặc chui xuống, khá cực, tốt hơn là bác nên đem qua gara họ có đồ thì làm dễ hơn, bác chú ý màu nước khi xả ra nhé, nếu màu xanh thì nước thay vào cũng xanh (hoặc đỏ nếu nước ra đỏ).
Trước khi châm nước mới bác yêu cầu xúc xả sạch két làm mát nhé, cần thì làm chai vệ sinh két gì đó.

Hạng C
13/12/11
811
69
28
Ko phải là dầu nhớt đâu bác, màu đục đục kiểu cf sữa đúng ko bác?, đó là do lâu ngày xe bác chưa thay toàn bộ nước làm mát đấy, đó là cặn thôi. Vụ thay này bác tự làm cũng đc nhưng hơi cực vì Mon ko có ốc xả, mà phải tháo 1 đường ống dẫn nước làm mát từ máy về két, phải lên cầu hoặc chui xuống, khá cực, tốt hơn là bác nên đem qua gara họ có đồ thì làm dễ hơn, bác chú ý màu nước khi xả ra nhé, nếu màu xanh thì nước thay vào cũng xanh (hoặc đỏ nếu nước ra đỏ).
Trước khi châm nước mới bác yêu cầu xúc xả sạch két làm mát nhé, cần thì làm chai vệ sinh két gì đó.
Nếu có dấu hiệu nước làm mát chộn lẫn nhớt máy là đuối luôn á ! cẩn thận nha bác !

• Like
Reactions: Teppi_kid
Tập Lái
8/2/13
38
4
8
Cảm ơn các bác.
Em đọc xong, tối nay chắc mất ngủ luôn òy, hic

Hạng B1
1/3/12
60
4
8
Nếu trong bình C màu cafe sữa, có váng dầu thì phải ra hãng ktra và thay ngay nhé, nguy hiểm lắm

Hạng C
29/4/14
745
305
63
Q2
Đó giờ em chỉ biết bình vàng đựng bia, bình trắng rượu đế, bình đen là cafe.. ^^
Gửi bác mấy trang sách mà em... chưa có dịp đọc qua :3dbongchay:
HDSD Mondeo v6 2.5 từ tr.189 đến tr.198: