Tập Lái
10/10/13
26
4
3
51
http://nld.com.vn/dia-phuong/bi-trom-vang-chu-nha-dung-o-to-truy-duoi-20140718090851848.htm

Khoảng 3 giờ sáng 17-7, người dân thôn 8, xã Long Hưng, thị xã Phước Long, tỉnh Bình Phước (gần Công ty TNHH Mỹ Lệ) đang trong giấc ngủ say thì giật mình với tiếng va chạm tai nạn giao thông rất mạnh. Một chiếc xe hơi đuổi kịp đã tông vào chiếc xe máy có hai thanh niên đang chạy bạt mạng sau khi trộm tiền, vàng bị phát hiện đã dùng dao tấn công chủ một xưởng điều để tẩu thoát.

Hiện trường xe của ông Tài bị móp đầu
Thông tin ban đầu về vụ việc cho biết: Khoảng 1 giờ 30 phút sáng 17-7, nghe có tiếng lục đục trong nhà, anh Trần Hữu Nghĩa và cha vợ là Nguyễn Đức Tài dậy kiểm tra thì thấy cửa bên hông nhà bị phá, đồng thời phát hiện 2 kẻ lạ mặt đang vơ vét tiền, vàng trong két sắt của gia đình.
Vừa lúc đó, anh Nghĩa bị 2 kẻ lạ mặt lao lại sọi đèn pin vào mặt, gí dao vào cổ dọa nếu la lớn sẽ bị đâm chết, rồi 2 tên lao ra cửa hông nhà, lên xe máy bỏ chạy về hướng xã Bù Nho.
Anh Nghĩa cùng ông Tài lấy xe ô tô biển số 93A-04107 đuổi theo hai kẻ lạ mặt. Đến thôn 8, xã Long Hưng (gần Công ty TNHH Mỹ Lệ), 2 kẻ lạ mặt phát hiện có người đuổi theo, liền chuyển hướng rẽ qua đường, tăng ga để tẩu thoát.
Xe ông Tài rẽ theo với vận tốc cao rồi tông mạnh vào đuôi xe máy, khiến 2 tên trộm đập mạnh vào đầu xe của ông Tài văng xuống đường. Sau cú va chạm mạnh, 1 tên bị thương rất nặng, tên còn lại bị thương nhẹ bỏ chạy vào lô cao su bên đường lẩn trốn.
Kiểm tra giấy tờ tùy thân, Công an xã Long Hưng xác định tên bị thương đang trong tình trạng nguy kịch, cấp cứu tại Bệnh viện đa khoa thị xã Phước Long là Phạm Hoàng Giang (SN 1986) ngụ xã Bù Nho.
Qua điều tra ban đầu, tại nhà ông Nguyễn Đức Tài - Chủ một xưởng điều tại khu phố Phước Vĩnh, phường Phước Bình, thị xã Phước Long, phát hiện rất nhiều chìa khóa được cho là của 2 tên cướp bị rơi lại.
Ông Tài cho biết: trước khi đi ngủ, tôi đã khóa chặt các cửa, không hiểu sao vẫn bị đột nhập vào nhà,phá két sắt lấy đi 10 cây vàng và gần 20 triệu đồng. Hiện mới chỉ lấy lại hơn 17 triệu đồng do bọn chúng đánh rơi”.
Công an thị xã Phước Long đang phong tỏa hiện trường, truy lùng kẻ bỏ trốn để điều tra làm rõ.

Theo Ngân Hà (Bình Phước Online)

Tập Lái
6/8/12
19
45
13
Bác chủ xe sẽ bị truy tố, nặng thì tội giết người, nhẹ thì cố ý gây thương tích. Bọn trộm nó có lỗi thật, nhưng không vì thế mà bác chủ xe được quyền "thay trời hành đạo"

Hạng D
4/9/13
1.871
1.547
113
TP HCM
Bác chủ xe sẽ bị truy tố, nặng thì tội giết người, nhẹ thì cố ý gây thương tích. Bọn trộm nó có lỗi thật, nhưng không vì thế mà bác chủ xe được quyền "thay trời hành đạo"
Ừ thế thôi vậy, phải trong cuộc mới biết như thế nào chứ. Tui hỏi a, tiền a còng lưng ra làm giờ a thấy nó cầm tiền a bỏ đi trước mặt a, a có đứng đó cười trừ ko hay a sẽ làm cách nào để bắt đc bọn nó. Nếu là tui, tui cũng sẽ làm giống người ta vậy chứ tui ko như a để "trời hành đạo" đâu.

Tập Lái
10/10/13
26
4
3
51
Theo luật pháp thì không được phép lấy xe tông người dẫn đến nguy hiểm tính mạng cho dù đó là "bọn ăn trộm" nhưng thực tế thì bức xúc thiệt nên làm luôn không nghĩ đến hậu quả...

Hạng D
3/1/12
1.556
5.127
113
tp.hcm
bồ hóng vậy,của cải mình làm ra mà nó ăn cắp khơi khơi vậy cũng cay

Hạng B2
27/11/13
101
62
28
nếu so sánh vụ này với vụ công an rượt đuổi theo xe ô tô bị cướp làm xe ô tô bỏ chạy gây tai nạn thì sao nhỉ. Theo em là tương tự

Tập Lái
6/8/12
19
45
13
Ừ thế thôi vậy, phải trong cuộc mới biết như thế nào chứ. Tui hỏi a, tiền a còng lưng ra làm giờ a thấy nó cầm tiền a bỏ đi trước mặt a, a có đứng đó cười trừ ko hay a sẽ làm cách nào để bắt đc bọn nó. Nếu là tui, tui cũng sẽ làm giống người ta vậy chứ tui ko như a để "trời hành đạo" đâu.
Cái hành xử thì tùy vị trí, hoàn cảnh mà mỗi người chọn thôi. Nếu bác cảm thấy nếu mình tù tội, mà cả gia đình mình vẫn có đủ điều kiện (vật chất, tinh thần) để sống đầy đủ thì bác cứ làm. Em thì nhát lắm, nếu em có gì thì vợ con em chẳng ai nuôi nên em xin kiếu.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Đơn giản là bằng chứng chứng cứ, nhân chứng ở đó mạnh cỡ nào thôi. Ví dụ sự việc đơn giản có thể rằng đuổi theo trộm hô hoán báo công an để chặn lại. Chẳng may bọn đó chạy tốc độ cao té ngã trước xe ôtô thì xử lý như tai nạn giao thông bình thường thôi :). Chả lẽ giờ thằng cướp vô nhà em kề dao vô cổ, em dí nó chạy ra ngoài ngõ nó vấp cục đá té chết thì em bị tội cố ý giết người?

Hạng B2
14/8/06
178
53
28
Cũng khó xử thiệt . Như vậy thì ông Tài chắc cũng sẽ bị truy tố