Hạng B1
7/10/09
50
2
0
Re:Cai gạt nước sau xe Focus S 2.0 tự động chạy

nhieumucdich nói:
minhtrident nói:
Chào các bác và bác Petrol,

Em muốn hỏi một chuyênh la:̀ theo Hướng dẫn sử dụng xe Ford Focus mà hãng cho em, trong phần cài đặt cá nhân (Main Menu), Hệ thống lái (Steering), ta có thể điều chỉnh chức năng trợ lực tay lái với ba lựa chọn: Tiêu chuẩn, Thể thao và Thoải mái (Trang 58, sách HDSD). Tuy nhiên, thực tế máy tính trên xe Focus 2.0 máy dầu không có chức năng này?!?. Xin các bác chỉ giáo về trường hợp này, là do sách HDSD in dư hay do chức năng xe 2.0 máy dầu bị cắt bớt???

Cám ơn các bác và bác Petrol,

Xe em 1.8AT, nhưng em cũng không tìm thấy phần Hệ thống lái (Steering) này. Và em có thắc mắc là em không biết cách nào để set đồng hồ để hiển thị mức tiêu thụ nhiên liệu tức thời (chỉ có mức tiêu thụ bình quân, mà em đoán là cái này nó chia cho số km đã đi kể từ khi reset đồng hồ đo quãng đường đã đi). Bác Petrol giải đáp giúp với ạ.
Xe có thể Set lại đồng hồ tiêu thụ nhiên liệu, chỉ có ở loại xe 5 cửa đời 2009 mà thôi, các đời khác không có.

Những xe đời 2009 này muốn Set lai đồng hồ thì chỉ cần nhấn cái nút MENU (nút này có mũi tên chỉ lên và chỉ xuống) ở cần gạt bên trái vôlăng, là nó sẽ Set lại màn hình ở giữa Táplô bác à.

Chắc bác Petrol đang bận, nên tôi xin phép được nói leo một chút mong các bác thông cảm nhé!.

Xe của bác nếu gặp lỗi "Engine Malfunction", thì nhất đinh xe này đã bị mang vào các trạm sửa xe bên ngoài để sửa một cái gì đó có liên quan đến điện, ví dụ như Ắc qui, cầu chì… do vậy khi sửa xong các trạm này không có dụng cụ để chỉnh lại chức năng nên nó mới báo lỗi.

Với lỗi này thì không có vấn đề gì, nhưng bác buộc phải vào đại lý của Ford để họ dùng máy chẩn đoán để xóa lỗi đi là xong.

Còn vấn đề thứ hai thì tùy bác nghĩ thế nào là tiện lợi nhất cũng được vì đó là thiết kế rồi bác nhỉ.

[/quote]
Cám ơn bác Haiha01 đã có ý kiến giúp em,

1. Bác ơi! xe của em là mới lấy ra từ hãng, em chạy thẳng về nhà luôn, trên đường đi nó đã báo như thế rồi. Vì nhà em ở xa, tít Vũng Tàu; và công việc bận rộn quá, không chạy về hãng ở SG kiểm tra được, sốt ruột quá nên lên đây hỏi các bác cho anh tâm. Lần bảo dưỡng 1000 km này em mới cho xe về để test ược.

2. Nếu thiết kế nó là như vậy, mình có cách nào làm lại theo ý mình ko các bác? Vì con bé con nhà em nó hiếu động quá, ngồi trên xe nó cứ táy máy lung tung (chắc tại giống em! hic hic), em chỉ sợ xe đang chạy nhanh mà nó kéo cái lẫy mở cửa từ trong ra thì nguy hiểm lắm. Mà nếu em chỉnh chết, khoá cố định thì lại phiền toái cho người lớn ngồi sau khi dừng xe mở cửa ra ngoài.

Cám ơn các bác.

Cám ơn các bác.

Hạng B2
25/6/07
388
37
28
66
HCMc
Câu chuyện xăng

Em nghe quá nhiều cái vụ tốn xăng, em có ý kiến thế này:
1. Một điều hiển nhiên là công nghệ ô tô dùng động cơ đốt trong bây giờ đã tiến đến mức hoàn thiện nên xe này mà có tiết kiệm xăng hơn xe kia thì cũng chừng 5%-10% thôi. Đó là bao gồm cả một lô những cải tiến về hộp số nữa đó! (em nghĩ ngay cả xe TQ cũng vậy thôi vì họ cũng "cập nhật công nghệ" rất nhanh)
2. Than ôi, kỹ năng lái xe có thể làm cho xe ăn xăng hơn 20%-50%
3. Theo đó, có thể đặt ra các kịch bản (i) Lái tệ nhất nhưng xe tiết kiệm xăng nhất thì mức hao xăng 50%-10%=40% (ii) Lái xịn nhất mà xe ăn xăng nhất thì cũng bị hao thêm 10%-0%=10% (iii) Lái tệ vừa nhưng xe tiết kiệm nhất thì cũng hao 20%-10%=10%.
Kết luận là muốn tiết kiệm xăng thì ta nên tập trung rèn luyện cho thành "lái xịn nhất" chứ không cần lăn tăn cái chuyện xe náy xe kia làm chi; tất nhiên cũng nên để ý đến áp suất lốp và một số thứ linh tinh góp phần tiết kiệm nữa.
Hoặc là để tăng thêm cái vụ tiết kiệm, các bác chuyển qua xe Hybrid thì No. 1; nhưng như vậy lại tiết kiệm xăng nhưng lại rất tốn tiền...em chẳng biết hai cái vụ đó có liên quan chi đến nhau nên không bàn (hic).
Em đang uống cà phê nên "trà dư, tửu hậu", nói năng một chút, các bác thông cảm!

Hạng B2
25/6/07
388
37
28
66
HCMc
petrol nói:
Các bài bình luận không liên quan đến KT sẽ bị xoá định kỳ. Các bác thông cảm

Bác ơi, em đi Focus S 2008 cũng có set lại mức tiêu thụ xăng đó, thao tác y như bác nói!

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
Xin lỗi các bác e quá bận, đặc biệt các bác mua xe ở xa SG thì chịu khó aloo cho e hoặc trợ lý của e, thì trả lời luôn hoặc thao tác ngay trên xe cho dễ. Nói chung con xe mới các bác cứ thoải mái tò mò cùng với việc đọc sách hướng dẫn sử dụng là Good! Mình càng hiểu tính năng của nó thì càng thích nó thôi

Aloo 0908511271 gặp DISCOVERY 3 nhé

Hạng B1
20/6/08
62
1
8
Bác nào có cho em xin chế độ bảo dưỡng chi tiết cho xe Focus được không. Em chỉ biết thay dầu 5000 Km. Thay lọc dầu sau 1 vạn thôi. Thế còn thay và bảo dưỡng các chi tiết khác như thế nào. Đảo lốp xe cho đỡ mòn như thế nào?.

Cảm ơn các bác nhiều

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
songvedem nói:
Bác nào có cho em xin chế độ bảo dưỡng chi tiết cho xe Focus được không. Em chỉ biết thay dầu 5000 Km. Thay lọc dầu sau 1 vạn thôi. Thế còn thay và bảo dưỡng các chi tiết khác như thế nào. Đảo lốp xe cho đỡ mòn như thế nào?.

Cảm ơn các bác nhiều

Bác xem phần lịch bảo dưỡng trong Sách hướng dẫn sử dụng đó bác

Hạng F
5/3/05
8.717
71.648
113
đây
trong HDSD có mà bác? lịch thay là 1000, 10.000, 20.000 chỉ có nhớt + lọc nhớt thôi

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ
Re:Cai gạt nước sau xe Focus S 2.0 tự động chạy

cho em hỏi chút: cụm đèn sau của Focus 209 có lắp vừa cho FOcus 205 k0 v pác

Hạng B1
30/11/06
83
0