Hạng B2
8/6/08
141
0
0
TpHCM
Re:Câu hỏi về ABS của Focus S 2008

Xe mình (1.8AT, 2008) cũng có hiện tương tự như xe của bác Focus09 vậy. có phải là do lỗi nhà sản xuất hay lỗi hệ thống? bác petrol vui long check và cho anh em biết giùm nhé. Thanks,

Hạng B2
25/6/07
388
37
28
66
HCMc
Re:Câu hỏi về ABS của Focus S 2008

giakhanh2008 nói:
Xe mình (1.8AT, 2008) cũng có hiện tương tự như xe của bác Focus09 vậy. có phải là do lỗi nhà sản xuất hay lỗi hệ thống? bác petrol vui long check và cho anh em biết giùm nhé. Thanks,

Xe em cũng có tiếng kêu như vậy nhưng nó chỉ phát ra khi đạp phanh nhẹ thôi. Tiếng đó to hơn khi mới rửa xe hay trời mới mưa. Em nghĩ là do ẩm/bẩn trên mặt tiếp xúc của đĩa phanh thôi.

Hạng C
24/3/08
980
41
28
Re:Cai gạt nước sau xe Focus S 2.0 tự động chạy

Focus09 nói:
Bác Petrol cho em hỏi, khi đạp thắng e nghe thấy tiếng khẹt khẹt phát ra từ gầm xe, cảm giác rất khó chịu. Nghe sales giải thích là do xe mới (FFC 2009) nên mới thế. Đi một thời gian sẽ hết. Xin bác tư vấn xem nhu vậy có đúng không. Cám ơn!

Xe AT nào mới cũng bị vậy thôi bác ạ, nhất là sau khi rửa xe nước vào má phanh.

Hạng B2
25/6/07
388
37
28
66
HCMc

Camry 2.2 nói:
Focus09 nói:
Bác Petrol cho em hỏi, khi đạp thắng e nghe thấy tiếng khẹt khẹt phát ra từ gầm xe, cảm giác rất khó chịu. Nghe sales giải thích là do xe mới (FFC 2009) nên mới thế. Đi một thời gian sẽ hết. Xin bác tư vấn xem nhu vậy có đúng không. Cám ơn!

Em chưa được thông lắm với ý của bác em không thấy cái vụ kêu khọt khẹt liên quan chi đến xe AT hay MT mô?

Hạng B1
7/10/09
50
2
0

Xe của các bác có hiện tượng trên là do; xe đi vào các loại đường giao thông có địa hình gồ ghề, ổ gà, ổ voi, đường rừng núi, đường đất… nói chung là các loại đường làm cho tâm của bốn trục moay ơ (Hub) ở bốn bánh bị mất cân bằng với nhau. Trong các loại đường này, nếu đạp phanh mà nghe thấy tiếng khèn khẹt ở dưới gầm xe, là lúc này hệ thống ABS đang hoạt động, để chống bó cứng phanh. HIện tượng này là tất yếu nên các bác không phải lo lắng gì.

Như tôi đã nói ở trên, nếu hệ thống phanh mà bị ngấm nước do rửa xe, đi vào đường có nước, trời mưa… thì bộ cảm biến của hệ thống ABS cũng hoạt động và phát ra tiếng kêu chống bó phanh mỗi khi chúng ta đạp phanh.

Tập Lái
12/7/08
36
9
8

Em mới nhận xe 1.8MT 2009, không thấy có lỗ mồi thuốc (sạc điện thoại). Có đúng như vậy không các bác? Ơe công tắc đèn có đèn Park (P) nhưng không thấy có tác dụng??

Hạng C
20/7/08
550
139
43

Xe em Focus 1.8 AT, chạy được 700Km, hôm nay tay lái tự nhiên nhẹ một cách khác thường, không nặng như lúc mới lấy xe nữa. Không biết có sao không. Em cảm giác giống như bị vặng ốc tuột gai vậy. Sợ lúc nào đó, bẻ vô lăng sang trái, phải, mà bánh xe vẫn thẳng thì chết em.

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

Camry 2.2 nói:
Focus09 nói:

Bác Camry đã trả lời rồi , nó đúng là như vậy các bác ah

Khi vân hành xe AT, chân phải rà phanh và xe đang ở số D để chạy tới , lúc này xe sẽ bị tác động của lực kéo và tác động ghì lại của Phanh nên phát ra tiếng kêu do ma sát giữa Phanh và Đĩa phanh thôi.

Nói chung không phải là bệnh tật nhế các bác

Hạng C
19/2/09
691
2
0

petrol nói:
Camry 2.2 nói:
Focus09 nói:

Bác Camry đã trả lời rồi , nó đúng là như vậy các bác ah

Khi vân hành xe AT, chân phải rà phanh và xe đang ở số D để chạy tới , lúc này xe sẽ bị tác động của lực kéo và tác động ghì lại của Phanh nên phát ra tiếng kêu do ma sát giữa Phanh và Đĩa phanh thôi.

Nói chung không phải là bệnh tật nhế các bác
Nếu vậy thì cứ đạp phanh là nó phải kêu thế hả bác, vì lúc nào chạy mà chả ở số D. Hay ý bác là phải về N rồi mới được đạp phanh? Em thấy câu trả lời chưa được OK lắm.

Hạng B2
25/6/07
388
37
28
66
HCMc

Camry 2.2 nói:
Focus09 nói:

@camry 2.2: Bác nói đúng rồi, bây giờ thì em xin tiếp thu vì trước đó em không hiểu là có liên quan gì giữa AT và khọt khẹt!