Hạng D
30/4/11
1.331
707
143
Vừa rồi em đi Romana Resort ở Mũi Né. Chọn lộ trình đi qua quốc lộ 55 cho vắng xe và đỡ bị bắn tốc độ. Thế nhưng khi đến đoạn qua Lagi đáng lẽ phải đi theo TL 719 thì nó lại dẫn đi qua TL 712 ra QL 1A gần khu du lịch Tà Cú. Đường khó đi quá, giằng lên giằng xuống nên ở nhà nhăn quá trời.
Các bác nào rành tìm đường bằng Vietmap hoặc Google Map cho em hỏi làm sao có thể thêm điểm trung gian trên lộ trình cho Vietmap X8A hoặc Google Map để lộ trình được chính xác hơn chứ không bị nó dẫn theo đường ngắn nhất.
Cám ơn các bác đã quan tâm

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/12/10
3.013
7.666
113
vinhpapa nói:
Vừa rồi em đi Romana Resort ở Mũi Né. Chọn lộ trình đi qua quốc lộ 55 cho vắng xe và đỡ bị bắn tốc độ. Thế nhưng khi đến đoạn qua Lagi đáng lẽ phải đi theo TL 719 thì nó lại dẫn đi qua TL 712 ra QL 1A gần khu du lịch Tà Cú. Đường khó đi quá, giằng lên giằng xuống nên ở nhà nhăn quá trời.
Các bác nào rành tìm đường bằng Vietmap hoặc Google Map cho em hỏi làm sao có thể thêm điểm trung gian trên lộ trình cho Vietmap X8A hoặc Google Map để lộ trình được chính xác hơn chứ không bị nó dẫn theo đường ngắn nhất.
Em cũng bị, chả biết làm sao
Còn F1 trên xe thì cứ "ba đi theo đường cô ấy chỉ đó" rồi nó ngồi chỉ đường, hix

Hạng C
7/9/11
836
67
28
44
vinhpapa nói:
Cái này trên máy tính làm thì không vấn đề gì thêm bao nhiêu điểm cũng ok nhưng trên DT hoặc VM chỉ có điểm đầu và điểm cuối

Bác nào biết chia sẽ thêm đi ạ

Hạng D
4/7/05
1.137
1
0
Ai bảo bác xài vietmap làm chi, cứ google map là ngon nhất, khỏi cần chỉ đường.

Hạng D
19/10/06
2.225
12.280
113
vinhpapa nói:

Theo bác lộ trình chính xác có nghĩa là đường tốt, ít dằn xóc và dĩ nhiên nếu có xa hơn thì xa tương đối chứ không xa quá nhiều phải không ạ?
Nếu vậy thì các loại maps tại VN còn hạn chế lắm ạ, hiện nó chưa biết đc đâu là đường tốt đâu là đg xấu. Nó chỉ biết đc đâu là quốc lộ, tỉnh lộ, ... bằng cách vẽ đường đậm nhạt khác nhau.

Thường thì khi đi đâu xa không biết đường em không đi theo chỉ dẫn mặc định của Vietmap hay Googlemap, mặc dù theo em thấy nó vẫn chỉ đường rất đúng (có đường, đường ngắn) nhưng do nhu cầu mình cần đi lại là: đường tốt ít dằn xóc, ít kẹt xe (vụ kẹt xe này Googlemap nó có trong mục Traffic nhưng không xài được ở VN, chỉ ở nước ngoài thôi).
Trước khi đi mình phải tìm hiểu xem đường Googlemap nó chỉ có tốt không bằng cách hỏi người khác hay lên OS mà hỏi thì thông tin khá chính xác. Nếu đường Googlemap chỉ đã ok thì cứ thế mà đi, nếu không ok thì vẽ lại cho nó đi đúng ý mình.
Sau khi vẽ đúng ý thì lưu lại vào tài khoản của mình, khi đi dùng điện thoại load map đã route lên cứ thế mà đi theo.

Nói chung các loại chỉ đường hiện giờ mặc dù chưa đủ chức năng lắm (đặc biệt ở VN) nhưng cũng rất lợi hại khi đi đường, chủ yếu bác phải kết hợp hỏi thêm thông tin ngoài cho nó rồi chuẩn bị map đầy đủ là ok.

Hạng D
30/4/11
1.331
707
143
dstuyen nói:
vinhpapa nói:

Theo bác lộ trình chính xác có nghĩa là đường tốt, ít dằn xóc và dĩ nhiên nếu có xa hơn thì xa tương đối chứ không xa quá nhiều phải không ạ?
Nếu vậy thì các loại maps tại VN còn hạn chế lắm ạ, hiện nó chưa biết đc đâu là đường tốt đâu là đg xấu. Nó chỉ biết đc đâu là quốc lộ, tỉnh lộ, ... bằng cách vẽ đường đậm nhạt khác nhau.

Thường thì khi đi đâu xa không biết đường em không đi theo chỉ dẫn mặc định của Vietmap hay Googlemap, mặc dù theo em thấy nó vẫn chỉ đường rất đúng (có đường, đường ngắn) nhưng do nhu cầu mình cần đi lại là: đường tốt ít dằn xóc, ít kẹt xe (vụ kẹt xe này Googlemap nó có trong mục Traffic nhưng không xài được ở VN, chỉ ở nước ngoài thôi).
Trước khi đi mình phải tìm hiểu xem đường Googlemap nó chỉ có tốt không bằng cách hỏi người khác hay lên OS mà hỏi thì thông tin khá chính xác. Nếu đường Googlemap chỉ đã ok thì cứ thế mà đi, nếu không ok thì vẽ lại cho nó đi đúng ý mình.
Sau khi vẽ đúng ý thì lưu lại vào tài khoản của mình, khi đi dùng điện thoại load map đã route lên cứ thế mà đi theo.

Nói chung các loại chỉ đường hiện giờ mặc dù chưa đủ chức năng lắm (đặc biệt ở VN) nhưng cũng rất lợi hại khi đi đường, chủ yếu bác phải kết hợp hỏi thêm thông tin ngoài cho nó rồi chuẩn bị map đầy đủ là ok.
Ý của em là mình có thể vẽ trước lộ trình trên Vietmap hoặc Google Map như trên máy tính không? Khi đi nó sẽ chỉ cho mình đúng theo lộ trình mình đã định trước. Ví dụ em đi Phan Thiết qua QL55 thì em có thể đánh dấu sẵn trên phần mềm định vị, Lúc đi nó chỉ cho mình theo đúng đường này là ok. Chứ hiện tại nó chỉ cho mình xác định điểm đầu và điểm cuối. Các điểm trung gian là phần mềm định vị tự sắp xếp thành ra không theo ý của mình. Phần mềm Vietmap trên Windows Mobile ngày xưa thì có chức năng thêm điểm trung gian nên rất thuận tiện. Chuyển qua Android thì tệ quá các bác ạ

Hạng B2
12/9/11
388
35
28
ứng dụng hiệu quả nhất không phải của vietmap (trả tiền) hay google map (free) mà là của bác đó ạ, bác trước khi đi chịu khó nghiên cứu, hỏi han các bác trên đây, và khi đi, chịu khó Việt Mồm ạ.

Hạng D
19/10/06
2.225
12.280
113
vinhpapa nói:
dstuyen nói:
vinhpapa nói:

Ý của em là mình có thể vẽ trước lộ trình trên Vietmap hoặc Google Map như trên máy tính không? Khi đi nó sẽ chỉ cho mình đúng theo lộ trình mình đã định trước. Ví dụ em đi Phan Thiết qua QL55 thì em có thể đánh dấu sẵn trên phần mềm định vị, Lúc đi nó chỉ cho mình theo đúng đường này là ok. Chứ hiện tại nó chỉ cho mình xác định điểm đầu và điểm cuối. Các điểm trung gian là phần mềm định vị tự sắp xếp thành ra không theo ý của mình. Phần mềm Vietmap trên Windows Mobile ngày xưa thì có chức năng thêm điểm trung gian nên rất thuận tiện. Chuyển qua Android thì tệ quá các bác ạ

Dạ Vietmap thì em không biết chứ Googlemap thì được mà bác:
Bác tạo & lưu map đã route vào tài khoản Google bằng máy tính, sau đó bác dùng điện thoại di động vào Googlemap --> Option--> log-in vào cũng chính bằng tài khoản trên.
Từ Googlemap trong điện thoại --> Option --> Layer --> Browse layer --> My maps nó sẽ xuất hiện các map mà bác đã route. Chọn map đã route thì nó vẽ map y chang cái map bác đã tạo trên máy tính. Nhưng ở điện thoại nó có chip gps thế nên nó định vị tọa độ bác đang đứng luôn (My Location), khi đi bác chỉ cần cái biểu tượng xanh xanh (My Location) đúng theo cái map mình đã vẽ là đc.

Browse layer on Nokia phone:
Cách nào tìm lộ trình chính xác nhất bằng Vietmap hoặc Google Map?

Map on Nokia phone:

Ngoài chức năng My map, Googlemap còn cho phép bác đánh dấu chỗ sẽ đến, vd sắp đi Phan Thiết bác đặt phòng ở resort abc, bác có thể dùng máy tính vào Googlemap search trước xem cái resort đó nằm chỗ nào, xong đánh dấu nó lại (dùng chức năng Start items) --> lưu nó vào tài khoản Google của bác. Sau này mở Googlemap bằng phone nó cũng hiển thị vị trí resort đó bằng 1 ngôi sao.

Làm cách này sau 1 thời gian bác sẽ có nhiều map & nhiều start item thuộc tài khoản mình, có thể sử dụng lại hoặc quan trọng là share cho người khác dùng không phải mất công vẽ hay tìm kiếm từ đầu.

Chúc bác thành công

Hạng D
19/10/06
2.225
12.280
113
kennyssp nói:
ứng dụng hiệu quả nhất không phải của vietmap (trả tiền) hay google map (free) mà là của bác đó ạ, bác trước khi đi chịu khó nghiên cứu, hỏi han các bác trên đây, và khi đi, chịu khó Việt Mồm ạ.

Dạ đúng là Việt Mồm rất hiệu quả nhưng nhiều khi đến ngã ba không biết rẽ bên nào, xung quanh vắng người thì cũng bất tiện ạ.
Em thấy Googlemap lợi hại lắm chứ bác, hồi trước chưa bao giờ em đi miền Tây lúc cần đi Rạch Giá em vẽ đg đi 1 lèo đến đầu đường nhà người thân luôn, chỉ alo cậu em ra đầu đường đón.

Googlemap ở nước ngoài còn sướng nữa, có khả năng view 3D luôn (street view), nhìn y như mình đang đứng đó vậy. Rồi còn xem traffic, tìm kiếm lung tung nữa, ... Ở mình thị trường nhỏ bọn Google nó không làm, ít cập nhật, muốn chính xác hơn phải đông - tây kết hợp.

Về điện thoại thì Android Googlemap nó support full, Nokia hoặc mấy dòng khác ít hơn. Tuy nhiên nếu mua mới điện thoại bác nên chú ý chất lượng chip gps.
Có lần em sử dụng đt Motorola dùng Android chạy ok các chức năng nhưng nó báo tọa độ sai quá trời, đang đứng đường này nó báo đường kia. Còn em xài Nokia thì 2 con E71 & 5800 đều bắt sóng tốt, chỉ vị trí chính xác.