Hạng D
30/3/05
2.353
15.246
113
Các bác sĩ trên OS cho hỏi chút xíu, tôi hay bị triệu chứng ợ hơi vào buổi tối, sau khi ăn bánh mì, bánh ngọt (làm bằng bột mì). Ăn cơm, phở, các loại bánh tinh bột gạo thì bình thường, không bị ợ hơi..
Ban ngày thì ăn vô tư, không sao, nhưng buổi tối ăn vào là ợ liên tục.
Thường thì sau khi ăn tôi uống 1 viên Kremil'S (hổng nhớ là viết đúng không) nhưng vẫn bị ợ, khó chịu quá, mà tôi lại thích nhắm nháp bánh chút xíu vào buổi tối.
Cám ơn các bác nhé.

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
@ phamttruc: Chào bác!

Ợ hợi là một triệu chứng báo hiệu bạn đang có vấn đề bất thường ở đường Tiêu Hóa nhất là đường Tiêu Hóa trên, từ Dạ Dày trở lên, nó gây ra nhiều phiền tóai cho bản thân người mắc bệnh trong sinh họat hàng ngày và trong khi làm việc.

Để biết được nguyên nhân gây ra ợ hơi bác cần phải được kiểm tra đường Tiêu Hóa trên và cần thiết nhất là phải được nội soi Thực Quản Dạ Dày Tá Tràng kiểm tra, thủ thuật này đơn giản, nhanh chóng, có thể làm ở các BV và trung tâm chẩn đóan Y khoa lớn. Sau khi có KQ NS thì BS sẽ có hướng điều trị phù hợp cho bác.

Ngòai việc điều trị bằng thuốc thì thay đổi thói quen hay là điều trị không dùng thuốc là rất quan trọng, tuy không kết luận là việc ăn bánh ngọt vào buổi đêm là nguyên nhân nhưng nếu bỏ thói quen này cũng tốt bác à!

Chúc bác khõe!

P/s: Hình nhự là bác có số của em, nếu cần thì bác gọi cho em.

Hạng D
30/3/05
2.353
15.246
113
@ Bác Hungo 2:
Cám ơn bác nhiều nhé, có gì sẽ liên lạc với bác. Cách đây 10 năm tôi cũng đã từng điều trị viêm loét dạ dày rồi.
Lần đó nội soi còn cảm giác kinh hoàng tới bây giờ.[8D].