Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
các bác nhiều kinh nghiệm làm ơn chỉ giúp em : bình ăc qui khô chuẩn bị bị hư hỏng thường có dấu hiệu gi?em có đọc mấy bài trên O S có mấy bác thường nói bình hay bị tèo bất tử.bình của em đã sử dụng 2.5 năm (bình korea) để 1 tuần không đi đề vẫn nổ liệu đã phải thay bình mới chưa các bác?khi mình mua bình mới làm sao mình biết được ngày tháng năm sx.em sợ mua phải bình là hàng tồn kho.em cảm ơn các bác nhiều

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
Mình đã dùng 2 bình khô và kết luận:nó tèo bất tử,ko báo trước bất kỳ biểu hiện lâm sàng nào.
Xe đang bon bon đường trường,dừng lại xả "air",hút điếu thuốc, lên xe đề ko được.

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
Bình Bác xài mấy năm rùi sao bất tử giữa chừng được ?Bác có thể cho biết hiệu gì được hong?vì mình cũng đang xài Bình khô đây...

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Vâng bình khô tuy lợi về công chăm sóc nhưng hay hư đột ngột . Khg cần đến xe hơi mà các xe tay ga hiện nay cũng được thợ khuyên nên thay bình 2năm/lần

Hạng D
16/11/09
1.979
590
113
Có thiết bị dự phòng nào có thể mang theo trong xe để khởi động máy khi bình điện hư đột ngột không ạ?

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Ắc quy của em nó lại ko chết bất tử, đề vẫn nổ nhưng hơi ậm ạch, sau đó đo điện áp thì thấy tụt xuống hơn 10v (sau khi tắt máy chừng 10p, để qua đêm vẫn vậy). Em đoán chắc nó bị chết 1 hộc.
Qua mày mò thì được biết ắc quy yếu đi thì biểu hiện dễ thấy nhất là bị tụt áp xuống 11v hoặc thấp hơn, nếu ắc quy còn tốt thì điện áp phải ngậm chừng 12,5v. Như vậy cách chẩn bệnh dễ nhất là theo dõi điện áp tại cọc bình bằng cách sau:
- Lắp đồng hồ theo dõi điện áp để luôn trên táp lô;
- Làm 1 cái mạch báo ắc quy bằng LED, khi điện áp tụt xuống chừng 11v thì báo đèn đỏ. Em đã làm và lắp rồi, các bác xem trong link này nhé:
http://otoxomnhala.com/fo...y-12v-b%E1%BA%B1ng-LED

Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
@bachlong: các bác có nghề điện tử thì mới làm được riêng em thì bó tay luôn.nhìn thấy mấy cái sơ đồ bản vẽ của các bác là em hoa cả mắt rùi
@metro: ở sàigòn có nơi nào nhập về bán không bác?

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn
ToanSaigon nói:
@bachlong: các bác có nghề điện tử thì mới làm được riêng em thì bó tay luôn.nhìn thấy mấy cái sơ đồ bản vẽ của các bác là em hoa cả mắt rùi
@metro: ở sàigòn có nơi nào nhập về bán không bác?
bác chỉ cần trong xe có cái dây câu bình là được rồi, lỡ có bất tử thì mình nhờ câu, sau đó đi thay bình mới.
Hiện nay thì các bình khô đầu sử dụng con mắt cảnh báo, cũng khá hiệu quả, loại Denkor em không thấy có, nhưng bình Denkor dùng cũng tầm 2,5năm + - gì đó bác ạ.

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
Mình xài bình khô PS...nghe bị chết bất tử nguy hiểm khi đi đường dài quá,chắc đem theo cái Bình sơ cua khi đi xa quá?!....còn cái đồ đo Bình mình có mua được bên HK 2 cái loại ghim vào ổ mồi thuốc trong xe luôn cũng tiện lắm....nó báo volt cho mình biết Liên tục bằng Chữ số led nên cũng an toàn...