Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cách tháo Rôtuyn

Tập Lái
6/4/10
2
0
0
Mình mua một bộ vam để tháo rôtuyn xe ô tô 1 tấn nhưng chưa biết sử dụng. Định tự làm, ai biết cách thì chỉ hộ mình với, có ảnh hay clip thì càng tốt,thanks

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
Re:Cách tháo Rôtuyn

Em chìu Bác luôn, kiếm tấm hình khó quá. Mai mốt bác chụp đưa lên nhé:
------------
Có phải cái cảo nó như vầy???
Cách tháo Rôtuyn

Cái rotuyl nó vầy, mở con đai ốc ra:

Cách tháo Rôtuyn

Bác nhét cái cảo vào thì nó như vầy:

Cách tháo Rôtuyn

Cọng dây màu vàng thì cột treo lên để nó rơi cái cảo xuống chân
Xong xiết con bulong trên cái cảo vào. Cho đến khi cứng ngắt mà nó chưa chịu bung ra thì lấy cái búa lớn gõ vào bên hông như thế này:
Cách tháo Rôtuyn

Xong :D

Hạng D
21/1/08
1.200
8
0

hoabaotran nói:
Mình mua một bộ vam để tháo rôtuyn xe ô tô 1 tấn nhưng chưa biết sử dụng. Định tự làm, ai biết cách thì chỉ hộ mình với, có ảnh hay clip thì càng tốt,thanks

bác @hoabaotran mua ở đâu chỉ em mua với, rá rổ thế nào,
Cám ơn

Tập Lái
6/4/10
2
0
0

thanks bác MINHENG, cách gõ bằng búa thì em biết rồi, nhưng em muốn dùng bằng vam để k bị hỏng cao su, mà tiện dụng nhanh, dù j cũng thank bác nhiều,
@ bác tan vi va 2000: em mua bên Đài Loan, sắp tới có hàng về Hà Nội, có j em bảo bác sau

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG

hoabaotran nói:
thanks bác MINHENG, cách gõ bằng búa thì em biết rồi, nhưng em muốn dùng bằng vam để k bị hỏng cao su, mà tiện dụng nhanh, dù j cũng thank bác nhiều,
@ bác tan vi va 2000: em mua bên Đài Loan, sắp tới có hàng về Hà Nội, có j em bảo bác sau

Vấn đề là Bác vẩn phải dùng cảo, khi siết thẳng cảo mới gõ nhẹ là nó bung ra. Còn không dùng cảo mà gõ (đập thì đúng hơn) xót xe à nghe.

Hạng B2
9/8/09
111
160
43

MINHENG nói:
hoabaotran nói:

Vấn đề là Bác vẩn phải dùng cảo, khi siết thẳng cảo mới gõ nhẹ là nó bung ra. Còn không dùng cảo mà gõ (đập thì đúng hơn) xót xe à nghe.

Cho em hỏi ké tý
Hôm trước em có thay cái rotuyn hỏng . Thợ bảo thay mới chứ không phục hồi được. Có đúng không Bác Minheng ?

Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn

Rôtuyn đi nhiều sẽ hư, Pác ko thể phục hồi hay sửa!
Làm vậy sao tụi em bán hàng được

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG

kien_viet thai nói:

------------------
Cái gì cũng vậy, đồ phục hồi (hay độ chế lại) từ cái đã hỏng thì dĩ nhiên chất lượng chỉ vào khoảng thường thường, không bao giờ bằng với đồ mới cả. Rotuyl cũng thế, nếu khắc ngặt, không có xèng thì mới phục hồi. Còn nếu xèng rủng rỉnh thì cửa hiệu đồ mới ... thẳng tiến.:D

Hạng B2
9/8/09
111
160
43

MINHENG nói:
kien_viet thai nói:

------------------
Cái gì cũng vậy, đồ phục hồi (hay độ chế lại) từ cái đã hỏng thì dĩ nhiên chất lượng chỉ vào khoảng thường thường, không bao giờ bằng với đồ mới cả. Rotuyl cũng thế, nếu khắc ngặt, không có xèng thì mới phục hồi. Còn nếu xèng rủng rỉnh thì cửa hiệu đồ mới ... thẳng tiến.:D
Hôm rồi em thay rotuyn, đem mẫu đến tiệm không nơi nào có. Xe em đời cũ chạy tìm nó nguyên buổi sáng tìm được 1 cái nhưng thấy cũ mèm, bụi bám 1 lớp. Ở tỉnh tìm phụ tùng xe cũ khó lắm. Không có hàng thợ độ, chế tùm lum chạy xe không yên tâm Máy móc hư chắc phải tháo ra thuê xe đem vô SG quá . Hic

• Like
Reactions: Xe_vohai
Hạng B2
28/12/06
300
1
0
43
ha noi

Bác vam rôtuyn vào như bác minheng rồi vặn con ốc kia kìa khi nào nó kêu cạch một cái lớn thì bỏ vam ra là xong, thường thì tháo rotuyn người ta thay cái cao su đi chứ để làm gì(rotuyn mới có cao su mới mà), mà rotuyn thì nên thay mới chứ ko thay mới thì bác đừng tháo ra làm gì!