Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Mirage – Người tình Nhật bé nhỏ

Bài viết bỏ qua nhưng thông số về kỹ thuật (vì người viết cũng chẳng biết gì về kỹ thuật đâu mà viết :D), bài viết chỉ nêu lên cảm nhận về “người tình Nhật Bản bé nhỏ Mirage”. Một chiếc xe thỏa mãn đầy đủ nhu cầu của một gia đình trẻ như mình - đó là nhu cầu đi lại, du lịch, an toàn,hợp túi tiền và xe Nhật
Từng được thử và trải nghiệm nhiều xe như Altis, Innova, Captiva, Grand I10, Morning (chiếc này bà xã lúc trước rất khoái), Swift … 2 Vợ chồng rút lại vào vòng chung kết là Swift, Mirage, Grand I10, Morning.. vì thích hatchback và tầm giá có thể mua được. Cuối cùng Mirage được chọn sau nhiều đêm mất ngủ, phân vân vì em là người Nhật, tiết kiệm nhiên liệu nhất và hộp số CVT. Đây là cảm nhận từ người viết, hộp số CVT hơn em hộp số AT 4 cấp của Swift và Grand I10 ở chỗ khi đi đường chật, đông phải nhích thì CVT nó không chồm chồm như ngựa như em AT 4 số :D

• Trong phố:
Dáng vóc mi nhon, xoay đầu dễ dàng, tay lái trợ lực điện nhẹ, cùng hộp số CVT mượt mà, Mirage dễ dàng luồn lách, di chuyển đến mọi ngóc ngách ở cái đất Sài Gòn đông đúc này. Ngay cả một người lái xe chưa rành như bà xã mình cũng tự tin cầm lái chở cả nhà đi ăn, xem film. Thế còn gì bằng nữa nhỉ, mai mốt đi nhậu, khi quá chén chỉ cần SMS cho vợ địa chỉ, rồi ngồi đợi chở về tới tận nhà thôi hihi.
  • Đi du lịch xa chút
Gia đình có chuyến đi Nha Trang vào dịp Lễ 2/9 nên cũng rất lo Mirage liệu có chở cả nhà đi về an toàn không nhất là trên quốc lộ nhiều xe tải, xe ben, container siêu trường, siêu trọng và cả những cung đường đồi dốc như Vịnh Vĩnh Hy, Bình Tiên,…nhưng tuyệt vời, Mirage đáp ứng được cả. Hộp số CVT 1.2 không quá đuối, vẫn vô tư vượt xe trên quốc lộ, chế độ B sẵn sàng đưa cả nhà leo dốc, xuống dốc chỉ cần 1 nút gạt tay. Ko phải khoe nhưng đoạn đường hơn 450 km hai vợ chồng thay phiên lái qua dễ dàng. Có đoạn từ Nha Trang về Phan Thiết đường quốc lộ 1A khá xấu, xe nhiều, hơn 250km vợ mình cầm lái chạy nhẹ nhàng đến Phan Thiết trong 5h (8h30 xuất phát từ Nha Trang, 1h30 trưa an tọa ở nhà hàng ăn trưa ở Nam Thạnh Lầu Phan Thiết).

Khoan hành lý quá Oki cho chuyến đi của 4 người, bên phải vali bự có thể để thêm 2 ba lô to

Hộp số và động cơ 1.2 là vừa đủ cho gia đình mình, khi trên quốc lộ 1A đường vắng đạp chân ga mình cũng chỉ cần 80km/h vừa đúng tốc độ, vừa an toàn cho gia đình. Những lúc cuồng lên đạp lút ga, nhưng nghe tiếng con trai đang coi Ipad cười phá lên mình lại chùng chân, nhẹ ga cứ từ từ lướt theo tốc độ 80km/h. Anh nào chân dài, máy to không cam chịu mức tốc độ đó, mình nhẹ nhành xi nhan, tấp phải cho qua. Đối với mình an toàn cả nhà là trên hết
Một điểm cộng nữa là máy lạnh làm lạnh nhanh sâu và thông minh. Ngoài trời Dốc Lếch nắng như đổ lửa, gia đình di chuyển ra xe về Nha Trang leo lên xe, chỉnh 25 độ C, auto thế là chưa đến 5p sau trong cabin xe mát rượi, chạy 1 xíu nhìn lại cu con đã ngủ ngon lành.

Nhược điểm:
Có lẽ nhược điểm lớn đối vời mình lúc này chỉ là em nó chân ngắn đi đêm sẽ chói mắt khi ngược chiều với các anh chân dài và do em nó nhỏ con nên chạy trên quốc lộ rất dễ bị mấy anh khác xin vượt hoặc ức chế khi bị qua mặt :D
Chân ngắn nên cần cẩn thận sợ bị chạm gầm. Quốc lộ 1A đang sửa 2 vệt bánh xe lún sâu những đoạn chạy ko chú ý sẽ đụng gầm và cả đoạn đường tứ Lagi đi Kê Gà đường nhiều ổ trâu lớn
Xe đi có nhiều lúc cảm giác bị ù tai, nhưng 1 lúc là hết, do xe nhỏ chăng ???
Tóm lại, sau 1 thời gian đi thử Mirage qua 3 chuyến đi là Tây Ninh, Vũng Tàu và Nha Trang. Em cảm thấy rất hài lòng về em nó và tìm được cảm giác FUN khi lái em người tình Nhật Bản này :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Tóm tắt hành trình chuyến đi:
Ngày 1:
  • Cầu Phú Mỹ - cao tốc Dầu Giây, QL 51, QL55, ven biển Hồ Tràm, Lagi, Kê Gà, ven biển đến Phan Thiết, nghỉ ăn trưa
  • Phan Thiết - Mũi Né - Hòn Rơm - Bàu Trắng - QL 1A - Phan Rang - Vịnh Vĩnh Hy
Ngày 2:
  • Vịnh VH - sân bay Cam Rang - Nha Trang - QL1 - Dốc Lếch
  • Dốc Lếch về Nha Trang
Ngày 3: Nha Trang
Ngày 4:
  • Nha Trang ngược lại Phan Thiết theo giống ngày 1 (vợ em cầm lái ngon lành)
  • Phan Thiết - QL1A (quá đông) nên quẹo vào Lagi - QL55 - Bà Rịa - Cao tốc - Sài Gòn

[Cảm nhận] Mirage - Người tình Nhật bé nhỏ !

Dừng chân ngắm lúa trước khi vào quốc lộ 55

Cảnh đẹp khó cưỡng trên cung đường ven biển

Vào tham quan hầm rượu ở Sealink, Phan Thiết

Trượt cát nào :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn

Đường vào Hòn Rơm, ngang qua Bàu Trắng quá đẹp

Đường từ Bàu Trắng ra quốc lộ thông thoáng, và cảnh đẹp bao la

Xe tới Cà Ná vấp ổ gà, tự nhiên dấu hiệu cái chìa khóa hiện lên và kêu ting ting. Alo cho KT Isamco họ bảo lỏng cầu chì rờ rờ 1 chút sẽ hết, làm thử và hết, tiếp tục đi. Từ đó hơi bực mình vì bị như vậy khoản chục lần, để qua Lễ vào Isamco cho họ coi lại, nhưng ko sao, đừng để chuyến đi mất vui. Go on

Vào Phan Rang, leo đèo Vĩnh Hy, dê đi đầy đường :D

Đường vào vịnh Vĩnh Hy đang sửa cực xấu, đèo dốc tùm lum, nhưng Mirage vẫn cặm cụi chở gia đình tới nơi. Gặp vịnh mừng quá xuống tự sướng, nhìn em ấy lắm lem thấy tội :(

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn

Tới Vĩnh Hy resort rồi, cả nhà tự sướng phát :D

Nhận phòng

Tắm sơ cho sạch bùn đất, ngủ 1 giấc. sáng ra tận hưởng cảnh đẹp hoang sơ của Vĩnh Hy nghỉ thấy cũng xứng đáng leo đèo để đến nơi

Cung đường này nhiều cảnh đẹp tuyệt vời

Nhiều bãi tắm hoang sơ, trong vắt. Thẳng tiến quốc lộ 1 ra Nha Trang thôi

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn

Tới Nha Trang rồi, đường vào Nha Trang từ sân bay CR cũng kha khá dốc, nhưng chế độ B của Mirage quá ổn

Chỗ làng chài, chuẩn bị đến Dốc Lếch tắm biển ăn trưa trước, rồi mới về Nha Trang nhận phòng

Dốc Lếch biển đẹp, hải sản rẻ

Về Nha Trang enjoy thôi nào hihi

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
31/8/14
25
13
3
Đây là cảm nhận từ người viết, hộp số CVT hơn em hộp số AT 4 cấp của Swift và Grand I10 ở chỗ khi đi đường chật, đông phải nhích thì CVT nó không chồm chồm như ngựa như em AT 4 số :D

Bác nói chí phải, không chỉ xe mà tiếng Hàn lâu lâu nó lại gắt lên, không như tiếng Nhật cứ trầm trầm đều đều.

• Like
Reactions: bobom70 and Alves