Có nên đầu tư vào MetroPolis Thảo điền không?

• Total voters
    277
Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
27/2/13
0
14
2
www.diaocquan2.com
Tình hình là em mấy bác bên MetroPolis đã giải quyết xong vấn đề nội bộ, và đang gấp rút xây dựng thì phải.
Giá dự toán ra thị trường là 27tr/m2.
Mấy bác cho em xin ít ý kiến về vị trí của Khu này với mức giá 27tr/m2 thì đầu tư có lợi ko?

METROPOLIS THẢO ĐIỀN[BCOLOR=#ffffff] [/BCOLOR]
- Vị trí: Xa Lộ Hà Nội, phường Thảo Điền, Quận 2, TP. Hồ Chí Minh
[BCOLOR=#ffffff]- Diện tích đất quy hoạch: 82.210 m2[/BCOLOR]​

- Tổng diện tích sàn: 588.500m2
- Chiều cao: 32 tầng & 3 tầng hầm
- Mục đích sử dụng: trung tâm thương mại, văn phòng, căn hộ
- Chủ đầu tư: Công ty Cổ phần Đầu tư Thảo Điền
- Khai thác khu thương mại: Lotte (Hàn Quốc)
- Thiết kế kiến trúc: HTT Group, hợp tác với Arata Isozaki (Nhật Bản
Dự án gồm 8 khối nhà tòa nhà cao 43 tầng , 1 tầng hầm , 2 tầng Podium được xây dựng trên diện tích 5.5 ha, bên cạnh đó là khu Mega Mall lớn nhất Saigon với diện tích sàn 150.000m2 được xây dựng trên diện tích 3.2 ha.
Diện tích: Từ 52 đến 170m2
Thanh toán làm nhiều đợt
Thời gian giao nhà: 8/2016
Giá: từ 27 triệu/m2

[BCOLOR=#fdf9e9]Trung tâm Thương mại Metropolis – Thảo Điền[/BCOLOR]
[BCOLOR=#fdf9e9]Trung tâm Thương mại Metropolis – Thảo Điền được quy hoạch kỹ lưỡng với công viên xanh, khu cao ốc văn phòng và khu vực mua sắm. Với tổng diện tích 600.000m2, đây sẽ là khu trung tâm thương mại đầu tiên của Việt Nam sánh cùng những trung tâm thương mại hàng đầu khu vực như Singapore, Bangkok…[/BCOLOR]
[BCOLOR=#fdf9e9]Metropolis Thảo Điền bao gồm phần mặt tiền là một tuyệt tác mỹ thuật với nhiều tòa cao ốc văn phòng, tổ hợp khu mua sắm và giải trí. Hai tòa nhà chính đối diện với nhau tạo thành một chiếc cổng hùng vĩ. Một thảm cỏ xanh phân chia khu vực thương mại và dân cư và để ngăn cách tiếng ồn từ bên ngoài.[/BCOLOR]
[BCOLOR=#fdf9e9]Kết nối những tòa tháp và khu vực thương mại là kiến trúc mái vòm. Khu vườn treo trên cao mang lại tầm nhìn mỹ thuật tinh tế và tạo ra một sự kết nối liên thông các tháp tòa nhà, thuận lợi cho việc di chuyển giữa các tòa tháp. Vườn treo này tạo nên một xu hướng mới cho kiến trúc hiện đại: sự hài hòa giữa cảnh quan sinh thái và lợi ích kinh tế của công trình.[/BCOLOR]
[BCOLOR=#fdf9e9]Trung tâm thương mại Mega Mall ( bao gồm khu mua sắm, rạp chiếu phim, thủy cung, công viên nước, sân trượt băng ….), trường học, trung tâm y tế, gym, spa, hồ bơi, sân tennis…. [/BCOLOR]

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
26/8/05
3.937
22.860
133
Tình hình là em mấy bác bên MetroPolis đã giải quyết xong vấn đề nội bộ, và đang gấp rút xây dựng thì phải.
Mấy bác cho em xin ít ý kiến về vị trí của Khu này với mức giá 27tr/m2 thì đầu tư có lợi ko?

Nếu mua để ở thì tính tiếp, còn đầu tư thì...

Giá 27 có VAT chưa bạn?
Giá này thì sau 1 năm lên được bao nhiêu, 30, 33? E rằng khó. Lạc quan lắm cũng không dám tin... Những dự án khác cũng có lên, nhưng lên có bằng lãi suất ngân hàng không, sau khi trừ mọi chi phí. Thanh khoản có tốt bằng rút tiền ngân hàng không???

Vậy thì gửi ngân hàng có lợi hơn.
Thời buổi này, nếu mua căn hộ chờ lên giá, e rằng gửi ngân hàng vừa có lời vừa muốn rút ra lúc nào cũng được, chả phải tốt hơn sao?

Thành ra, trừ ai đã mua từ trước lúc khủng hoảng giá thơm như bác asianguy, còn thì bây giờ, thích quá thì mua, chứ nói mua đầu tư, e rằng đấy chỉ là cách dụ nhau thôi... Mua căn hộ gần 2 tỷ, sau 1 năm lên được 200 triệu mà gọi là đầu tư thì có mà thần kinh chứ đầu tư gì. Kiếm 200 triệu cần gì phải làm cách mạo hiểm thế, gửi ngân hàng chả phải dễ hơn sao???

Thời này, ai mua căn hộ là vì thích, vì muốn ở, thế thôi!

Mà hỏi thực, nếu có tiền và muốn kiềm lợi, bạn sẽ mua hay gửi ngân hàng, nói thực tâm đi, đừng bơm hót.

Mình cũng rất thích dự án này, nhưng nói thực, đang cân nhắc, vì mức sinh lợi không cao, do giá BĐS khó có cửa lên cao hơn lãi suất ngân hàng trong vòng 1, 2 năm tới.

Hạng D
30/4/11
1.331
707
143
Vấn đề nội bộ là gì thế mợ?

Hạng D
29/11/06
2.951
38.036
113
53
Nếu mua để ở thì tính tiếp, còn đầu tư thì...

Giá 27 có VAT chưa bạn?
Giá này thì sau 1 năm lên được bao nhiêu, 30, 33? E rằng khó. Lạc quan lắm cũng không dám tin... Những dự án khác cũng có lên, nhưng lên có bằng lãi suất ngân hàng không, sau khi trừ mọi chi phí. Thanh khoản có tốt bằng rút tiền ngân hàng không???

Vậy thì gửi ngân hàng có lợi hơn.
Thời buổi này, nếu mua căn hộ chờ lên giá, e rằng gửi ngân hàng vừa có lời vừa muốn rút ra lúc nào cũng được, chả phải tốt hơn sao?

Thành ra, trừ ai đã mua từ trước lúc khủng hoảng giá thơm như bác asianguy, còn thì bây giờ, thích quá thì mua, chứ nói mua đầu tư, e rằng đấy chỉ là cách dụ nhau thôi... Mua căn hộ gần 2 tỷ, sau 1 năm lên được 200 triệu mà gọi là đầu tư thì có mà thần kinh chứ đầu tư gì. Kiếm 200 triệu cần gì phải làm cách mạo hiểm thế, gửi ngân hàng chả phải dễ hơn sao???

Thời này, ai mua căn hộ là vì thích, vì muốn ở, thế thôi!

Mà hỏi thực, nếu có tiền và muốn kiềm lợi, bạn sẽ mua hay gửi ngân hàng, nói thực tâm đi, đừng bơm hót.

Mình cũng rất thích dự án này, nhưng nói thực, đang cân nhắc, vì mức sinh lợi không cao, do giá BĐS khó có cửa lên cao hơn lãi suất ngân hàng trong vòng 1, 2 năm tới.

Ở đây là đầu tư rồi cho thuê đó bác, có 2 option

1. Nếu tăng giá đạt kỳ vọng thì đẩy - cũng là 1 cách bảo toàn vốn
2. Cho thuê cũng kiếm được 0.7%, bằng lãi suất NH và nếu lựa dự án hot thanh khoản tốt thì OK
-> Được cả 2 cái trên như bác asianguy :)

Hạng D
26/8/05
3.937
22.860
133
Ở đây là đầu tư rồi cho thuê đó bác, có 2 option

1. Nếu tăng giá đạt kỳ vọng thì đẩy - cũng là 1 cách bảo toàn vốn
2. Cho thuê cũng kiếm được 0.7%, bằng lãi suất NH và nếu lựa dự án hot thanh khoản tốt thì OK
-> Được cả 2 cái trên như bác asianguy :)

Nếu nói bảo toàn vốn, vậy sao không cầm tiền gửi ngân hàng, vừa bảo đảm lãi suất cao hơn cho thuê, vừa chắc ăn (hơn chờ đợi căn hộ xây), vừa muốn rút lúc nào thì rút, bác?
Không phải ai cũng cho thuê ngon như bác asianguy đâu bác. Bạn em bên Screc giờ kiếm khách thuê hộc hơi, lại bị cắn huê hồng, còn bán đâu phải cứ rao là đạt kỳ vọng.

Túm lại, ai mua cũng chờ tăng giá là chính, mà liệu tình hình này, giá có tăng, và tăng có đáng?

Em cũng thích khu này, vì đẹp, sang trọng (nhìn render), kết nối trung tâm cực tiện, nhưng đang rất giằng co, vì mua là phải vay, phải tiết kiệm, phải tính toán, và không còn tiền làm thứ gì khác, nếu nhỡ thấy cơ hội.

Anyway, giá 27T (em đồ là chưa VAT) là khá cao trong tình hình hiện tại. Hôm ấy thấy rao 44m2 rẻ nhất 1 tỷ 260 nhà hoàn thiện cơ bản, 1 tỷ 60 nếu thô, nên em cũng ham, tính ráng tích cóp bóp hầu bóp họng, nhưng giờ đang phân vân, sống mà không thoải mái, cũng mệt...

• Like
Reactions: Tiger7x
Tập Lái
25/1/13
2
3
3
42
www.sieuthicanho.info
Dự án này xét về tương lai là nhất quận 2 rồi. kết nối trạm dừng chân Metro. Tuy nhiên chỉ sợ với trên 3000 căn hộ trong 1 khu thì liệu sau này muốn bán lại, cho thuê liệu có dễ?

• Like
Reactions: sakutara
Hạng D
26/8/05
3.937
22.860
133
Dự án này xét về tương lai là nhất quận 2 rồi. kết nối trạm dừng chân Metro. Tuy nhiên chỉ sợ với trên 3000 căn hộ trong 1 khu thì liệu sau này muốn bán lại, cho thuê liệu có dễ?

Thì đó, bác. Em đâu có chê. Ở thì OK, miễn bàn. Sang trọng, lịch sự, tiện nghi, dễ kết nối, về trung tâm cũng gần, nếu ai chịu khó đi xe điện, còn đi xe thì cũng trong vòng 5-6 km tới Bến Thành. Giá không thấp cũng không cao cho vị trí và chất lượng quá chuẩn. Có metro thì xa thêm chút so với The Manor và SG Pearl không sao, nhưng lại đỡ cái ngập nước và giá cả hạt dẻ hơn nhiều.

Cái bàn là đầu tư, tức là cho thuê và chờ lên giá. Có lợi không nếu so với gửi ngân hàng. Chỗ này mà giá thơm chừng 23-25, em bảo đảm tung ra trong vòng vài tháng là không còn hàng, vì giá đấy cho thuê dễ, dư địa tăng nhiều. Chứ 27 chưa VAT thì cũng không còn mấy cửa, 30, 33 (rất khó) là kịch kim, 20% nhưng sẽ rất lâu, >2 năm, không phải là hấp dẫn nếu so với rủi ro thanh khoản, cho thuê, lãi suất và những kênh khác...

Tập Lái
30/5/14
0
0
3
khi đầu tư thì tất nhiên ai cũng muốn đầu tư có mức sinh lời cao hơn so với tiền gửi ngân hàng.nhưng lãi suât tiền gưi ngân hàng phải cao hơn so với lạm phát .lãi suất hiên nay đang giảm thì đô sinh lời sẽ ko cao vì vậy các bác đừng nghĩ gửi ngân hàng là môt kênh đầu tư ko rủi ro nhe các bác.nói đúng hơn những người gửi tiền ngân hàng bảo toàn vốn chẳng sinh lời bao nhiêu cả vì vậy không thể chứ ôm tiền mà gưi ngân hàng mải muốn sinh lời cao thì phải đầu tư mà đầu thì phải chấp nhân rủi ro thui cac bác.theo em biết thi bất động sản có độ thanh khoản kém .độ rủi ro của bds cũng thấp so với chứng khoán,ngoại hối...chính vì vậy sinh lời nói sẽ ko cao bằng chứng khoán,ngoại hối..nhưng ổn định .nó chỉ là kênh đầu tư dài hạn chứ ko thể lướt sóng đươc .ví dụ : ai cũng biết q2 sau này quy hoach thành khu đô thi nếu đầu tư bây giờ thì làm gì có lơi nhuân dc .mà đầu tư thì phải đợi nhiều năm sau mới biết đươc đô sinh lời được .mà giờ ko đầu tư để đến khi khu đô thị đã xong mới đầu thì có còn mức giá này ko mấy bác suy nghĩ đi

Hạng D
26/8/05
3.937
22.860
133
khi đầu tư thì tất nhiên ai cũng muốn đầu tư có mức sinh lời cao hơn so với tiền gửi ngân hàng.nhưng lãi suât tiền gưi ngân hàng phải cao hơn so với lạm phát .lãi suất hiên nay đang giảm thì đô sinh lời sẽ ko cao vì vậy các bác đừng nghĩ gửi ngân hàng là môt kênh đầu tư ko rủi ro nhe các bác.nói đúng hơn những người gửi tiền ngân hàng bảo toàn vốn chẳng sinh lời bao nhiêu cả vì vậy không thể chứ ôm tiền mà gưi ngân hàng mải muốn sinh lời cao thì phải đầu tư mà đầu thì phải chấp nhân rủi ro thui cac bác.theo em biết thi bất động sản có độ thanh khoản kém .độ rủi ro của bds cũng thấp so với chứng khoán,ngoại hối...chính vì vậy sinh lời nói sẽ ko cao bằng chứng khoán,ngoại hối..nhưng ổn định .nó chỉ là kênh đầu tư dài hạn chứ ko thể lướt sóng đươc .ví dụ : ai cũng biết q2 sau này quy hoach thành khu đô thi nếu đầu tư bây giờ thì làm gì có lơi nhuân dc .mà đầu tư thì phải đợi nhiều năm sau mới biết đươc đô sinh lời được .mà giờ ko đầu tư để đến khi khu đô thị đã xong mới đầu thì có còn mức giá này ko mấy bác suy nghĩ đi

Bác bán BĐS nên bác nói huyên thuyên mà không nghĩ.

Sau 2 năm, liệu giá căn hộ có lên cao hơn 17% không? Nghĩa là 27T/m2 có lên tới khoảng 32.5T/m2 không? Nếu gửi ngân hàng thì 2 năm lại 8.5%/năm là chắc cú. Mà nói thật, lên phải >34T đầu tư mới đáng, không thì thôi, vì bán BĐS rất lằng nhằng, thuế và môi giới, chờ đợi các kiểu. Bác nhắm lên nổi không?

Nếu bác bẩu phải lâu hơn, vậy thì bây giờ cứ cầm tiền gửi ngân hàng, 2 năm sau hay mua với giá < 32.5T, hàng đã xây xong, khỏi lo lắng. Đừng lo không có hàng. Ối! Các bác xem dồn dập từ đầu năm tới giờ bao nhiêu dự án ra hàng, đừng nói hàng xa, mà hàng đẹp cũng đâu thiếu.

Còn dài hơi, trong bài khác bác asianguy và 1 số bác khác đã phân tích, khỏi dẫn lại.

Status
Không mở trả lời sau này.