Tập Lái
26/2/13
2
0
0
Chào các bạn,

Ở VN tôi chạy chiếc Camry 2004, chân côn đạp ngắn và sát quen rồi nên chạy rất ổn. Hiện tại bên Úc tôi mới mua chiếc xe cũ kĩ (Daihatsu 1993) để lái ở bên đây đi học cho lẹ, nhưng mà khi test xe thì tôi thấy chân côn của xe khá lạ: đạp 1 khoảng rất xa thì mới sát, do đó buông côn cũng lâu hơn nó mới chuyển động (có thể tôi buông hơi chậm tại sợ tắt máy).

Ông bán xe cho tôi bảo là xe này trước đó con gái ông chạy, chân cô này ngắn nên ông để côn như vậy đạp cho dễ, chỉ cần đạp 1/2 côn là vô số được rồi và thả ra chạy bình thường.

Tôi không chắc điều này bình thường nên hỏi các bạn xem tôi có nên yêu cầu ông này chỉnh lại chân côn không? Tôi nghĩ chân côn đạp khoảng cách ngắn và sát vào gầm rồi buông từ từ thì dễ chạy hơn là như trên. Khốn khổ là chạy xe nhà quen nên mua chiếc xe cà tàng này thấy ớn quá, không biết lên freeway làm ăn thế nào, mà ông chủ xe vẫn chạy mỗi ngày.

Mong nghe các câu trả lời tích cực.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Em chạy xe cỏ cũng như vậy thôi à. Do côn nó mòn đó bác ơi. Thật ra em nghĩ thiết kế như vậy cũng hợp lý, nếu chạy quen rồi không cần đạp nhiều .

Tập Lái
26/2/13
2
0
0
Re:Chân côn đạp khoảng cách xa mới hết - có bình thường không?

tin_truc22 nói:
Em chạy xe cỏ cũng như vậy thôi à. Do côn nó mòn đó bác ơi. Thật ra em nghĩ thiết kế như vậy cũng hợp lý, nếu chạy quen rồi không cần đạp nhiều .

Vậy thao tác đạp nửa côn rồi buông nó có bình thường không bác? Tôi không biết nó có ảnh hưởng gì không vì chưa có kinh nghiệm...

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83

Nếu bác đạp nửa hành trình chân côn mà chuyển số được thì cũng bình thường(với xe cũ đĩa côn mòn).Khi nào nhả hết chân côn mà xe không chạy được thì vào ga-ra làm lại côn mới.Thế thôi!

Hạng C
26/12/12
950
16
18

xe bình thường bác ak