Chuyện xảy ra chiều nay trên đường đi làm về. Lúc đầu mình rất bực mình. Tuy nhiên, sau đó trên đọan đuờng về nhà mình cứ suy nghĩ mãi : tại sao cháu bé lại xử xự như vậy? Do sự dạy dỗ của nhà trường hay gia đình? Câu chuyện là thế này :
Khỏang 17 giờ 30, mình chạy xe ô tô đi làm về đến ngã tư Hai Bà Trưng - Võ Thị Sáu (quận 1, Tp.HCM) thì gặp đèn đỏ dừng lại. Đường rất đông. Xe máy len lỏi vào tất cả những khỏang trống ít ỏi trên đường, bất chấp vạch kẻ làm đường thế nào. Đang dừng sát lề trái gần giải phân cách chờ đèn bỗng mình nghe ...bùm bùm rất to, như là ai đó vỗ mạnh vào thành xe. Tưởng có bác hai bánh nào muốn chen lên nhưng vướng đít xe nên vỗ vào thành xe muốn mình nhích lên cho qua. Nhìn hai gương mình chẳng thấy bác nào. Đang suy nghĩ thì lại nghe 2 phát ... bùm, bùm rất mạnh. Nhìn vào gương hậu phải thì mình phát hiện ra nơi phát ra âm thanh đó, và đồng thời không thể tin nổi : một cô bé khỏang 7,8 tuổi, mặc đồng phục của trường tiểu học quốc tế Á Châu, được một người phụ (chắc là mẹ) chở trên chiếc xe attila. Cô bé ngồi phía trước nhưng vẫn lấy chân phải ...đạp rất mạnh từng phát một vào thùng xe sau của mình, như kiểu muốn nói "tránh ra cho tao đi!!!". Đạp xong cô bé thản nhiên ngước lên nhìn bà mẹ,nói câu gì và cười đắc ý như mình vừa làm 1 việc ....anh hùng ! Bà mẹ lúc đầu im lặng. Sau hình như thấy con đạp mạnh quá (lúc đó mình cũng hạ kính cửa xuống để quan sát) nên có vẻ mắc cỡ với người xung quanh nên có nói gì đó với con gái. Tưởng chấm dứt, ai dè cô con gái lại ...làm thêm hai phát nữa và cười. Lúc đó đường mà không đông mình định xuống chặn xe hai mẹ con lại hỏi xem cháu nó học trường nào mà "ngoan" thế rồi. Nhưng đường đông quá, mình bỏ đi luôn. Vậy mà khi bà mẹ chở cô con gái vượt lên ngang xe mình, cô con còn quay lại nhìn mình ...kênh kênh mới bó tay chứ !?
Buồn thật. Nhà trường hay gia đình dạy dỗ sao mà cháu bé lại có thái độ và cách hành sử như vậy? Liệu cháu sẽ phát trển nhân cách như thế nào, sẽ thành một người thế nào trong tương lai?
Với đồng phục cháu mặc chứng tỏ cháu học trường quốc tế đấy chứ !
Không lẽ trong việc dạy và dỗ các cháu mầm non - nhi đồng hiện nay, vẫn còn một lỗ hỏng nào đó trong việc dạy các cháu về đạo đức hay sao?
Mình không buồn hay xót vì sợ xe hư mà buồn và lo cho gia đình nào đó trong việc dạy dỗ con em mình . Các bậc phụ huynh hãy chú ý đến các mầm non nhiều hơn, tránh để chúng thành ...thứ gì đó trước khi thành Nhân nhé !

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/7/07
862
17
0
đúng là gặp mấy cái này bực lắm. mà chả lẽ mình lại đi đôi co với mấy em bé thì coi sao được!?!
em thỉnh thoảng đi ngang qua mấy trường tiểu học cũng gặp, Mấy cô cậu học trò đi bộ ngang xe mình thì tiện tay vỗ mấy cái bộp bộp vào thành xe. Bực thật nhưng nó vỗ rồi đi ngay nên cũng chẳng biết nói sao.
nhưng trường hợp của bác có cả mẹ đi theo mà lại như thế thì đúng là ... hết chỗ nói

mấy đứa bé nghịch nhiều mà k ai dạy bảo điều hay lẽ phải lớn toàn làm cướp k hà:D

gia đình phải có trách nhiệm dạy bảo con em mình những bài học làm người cơ bản đầu tiên và cũng phải có trách nhiệm theo sát uốn nắn các em từ nhỏ cho đến khi đủ khả năng nhận thức đúng sai để tránh cây non không thế lớn quoằn quoại

Last edited by a moderator:
Hạng D
Trường Á Châu có phải nằm trên đường Nguyễn Thái Bình - Tân Bình không các bác , em thấy cái trường này to và bề thế thấy lũ nhỏ học ở đó có vẻ toàn con nhà giàu . Thế nào mà lại cho ra sản phẩm Nhi Nữ Đạp này , bác chủ thớt còn hiền đấy chứ nếu gặp bác nóng tính thì cả mẹ và con ăn bạt tai cũng không oan chút nào ,

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Em chỉ mong nó không là một hiện tượng của lũ trẻ con nhà giàu bây giờ. Nhưng người lớn cũng có trách nhiệm không nhỏ trong chuyện này. Phải làm gương , ngăn cản và uốn nắn bọn trẻ ngay từ đầu. Dạy chúng thì chưa chắc là chúng sẽ ngoan, nhưng không dạy thì chắc chắn chúng sẽ hư.

O.S.P.D
11/2/04
696
2
18
Vietnam
Nhân cách sẽ thay đổi theo khả năng nhận thức các bác ạh. 
Nhỏ nhỏ không ý thức nỗi đâu :đâu đúng đâu sai đâu. Với lại nó không hoàn toàn phụ thuộc vào gia đình, nhà trường không mà còn cả xã hội nữa đó. Đúng là bé đó sai, nhưng sai lớn hơn là mẹ của bé đó không khuyên dạy cho bé đó là hành động xấu. .....

Nói chơi chứ hồi nhỏ cấp 1 em cũng quậy lắm àh: đi học cũng có đánh lộn đánh lạo, ( nhưng lúc đó còn chơi theo kiểu quân tử tàu: đánh 1:1, không gậy gộc, không dao kéo...v.v và có bạn đồng môn làm trọng tài ) , cũng có bấm chuông phá nhà người ta trên đường mình đi học ...v.v nhưng sau mỗi ngày quậy là hôm sau bị cô giáo phạt quỳ, rồi về nhà bị bố mẹ đánh đòn , ngày nào cũng giống ngày nào. Đến cấp 2 ý thức tốt hơn tí  là bỏ ngay mấy trò quậy liền ....... he he

Hạng C
26/11/06
561
3
0
cosboy nói:
có gì quá lắm đâu!

bửa nào bị đi rồi biết quá hay ko hà!
còn nhỏ mà ko được dạy thì tất yếu lớn lên đảm bảo nó ko có gì để mất cả!