Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Bữa nọ xe em bị xì bánh sau bên phụ, chạy hết một đoạn khoảng hơn 1.5km (vì đường tối quá nên không dám dừng lại). Đến đoạn có thể dừng thì em xuống kiểm tra, thấy bánh sau bên phụ hết sạch hơi... bơm lên chạy tiếp thì thấy không bị phù, không bị xì lỗ mọt. Do cuối tháng có việc đi xa nên em không biết có nên thay cái vỏ đó luôn để đi cho an toàn hay không.
Lúc đó em chạy không nhanh, tầm 30-40km/h, không chở nặng và cũng không vào ổ gà.

Thanks bác bác.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.785
113
meocon07 nói:
Bữa nọ xe em bị xì bánh sau bên phụ, chạy hết một đoạn khoảng hơn 1.5km (vì đường tối quá nên không dám dừng lại). Đến đoạn có thể dừng thì em xuống kiểm tra, thấy bánh sau bên phụ hết sạch hơi... bơm lên chạy tiếp thì thấy không bị phù, không bị xì lỗ mọt. Do cuối tháng có việc đi xa nên em không biết có nên thay cái vỏ đó luôn để đi cho an toàn hay không.
Lúc đó em chạy không nhanh, tầm 30-40km/h, không chở nặng và cũng không vào ổ gà.

Thanks bác bác.
Bác đem đi vá kiểm tra xem sao, nếu không bị phù thì vẫn dùng được.

Hạng C
6/6/11
877
407
63
50
Đâu đó trên chữ S
Có lẽ bánh đó bị non hơi, khi bác chạy nó không kín nên mất hết hơi, vỏ không ruột hay bị. Nếu bơm đủ hơi mà vẫn kín và không phù nề chi hết thì theo em vẫn dùng được. Để chắc chắn hơn bác nên đi câm mâm vỏ (cân mâm bấm chì), nếu có vấn đề gì thì tiệm sẽ tư vấn cho bác.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Cái lốp nó không non hơi bác ơi, lúc xuống kiểm tra thì nó hết không còn một miếng hơi luôn. Hiện giờ bơm lên chạy vẫn OK, bánh không bị phù. Cái mà em quan tâm là mấy lớp bố kim loại bên trong nó có thể sẽ gãy và có thể dẫn đến nổ bánh khi đang chạy nhanh.
Vì sắp tới đi VT cùng bà xã và 2F1 nên em hơi lo một tý.... thay cái vỏ mới hết tầm 2tr nên cũng thấy hơi phí nếu cái vỏ cũ vẫn có thể dùng được.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
22/6/11
58
2
8
Vũng Tàu
:cool: Việc non hơi bánh sau bác cũng nhẹ phần nào rồi... Bác kiểm tra xem phần talong bên ngoài có khuyết không!? nếu khuyết nhiều thì nên thay mới.
Còn bình thường thì có thể dùng được... Còn bác hỏi sài được hay không thì không ai giám chịu trách nhiệm với bác đâu...( chỉ tư vấn thôi nhé...[:O] )
Còn không thì bác đem cho thợ chuyên kiểm tra bên trong luôn.
Vì nếu vỏ không đủ chất luợng thì khi chạy đọan đường xa sẽ rất nguy hiểm...
Khi bơm bác cũng bơm cho đúng kg theo nhà sản xuất có ghi trên khung cửa bên tài.
....Quá nhanh quá nguy hiểm....

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Cảm ơn các bác, trưa nay ra đại lý Michelin trên đường Phổ Quang để kiểm tra thì thấy không có vấn đề, bề mặt trong và ngoài đều không có dấu hiệu phồng rộp hay tách lớp, lốp sau khi bơm căng không bị méo. Kết luận là vẫn dùng được.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Trương Đức Hải nói:
Ơ bác Meocon007 chuẩn bị đi VT à . :D có cho em theo ké không:D

Đợt này thì không được vì hết chỗ ròi hehe

meocon07 nói:
Trương Đức Hải nói:
Ơ bác Meocon007 chuẩn bị đi VT à . :D có cho em theo ké không:D

Đợt này thì không được vì hết chỗ ròi hehe
:D Em ấy sợ dây đu theo cản sau cũng được mà anh . à em còn thiếu anh tổng cộng 15.000 vnd bữa nào gặp em đưa luôn ..
Hay anh làm chuyến Cà Mau đi anh

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Ôi dào, so tính mạng mình và gia đình với 2T bạc để thay cái vỏ mới thì còn lăn tăn làm gì cho mệt bác ơi !!!!! (QL 51 xấu kinh khủng, sụp ổ voi rủi có bề nào thì ân hận cả đời). Vứt quách nó đi cho nhẹ lòng.
Chúc bác đi chơi VT zui zẻ