Thảo Luận Chevrolet Spark Van

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Re: RE: Chevrolet Spark Van

tranguyen nói:
Matiz còi nói:
tranguyen nói:
Em có ý kiến này.Xe spark van thì đăng ký 2 chổ ngồi. Nếu e chở 3 người thì cùng lắm là chở dư 1 người thôi. Giống như xe 4 chổ thì được phép chở 5 người mà. Như vậy có đúng kg vậy các bác.

Không được ! Dứt khoát không được ! Xe Spark Van chỉ có 2 chỗ (2 ghế) làm sao chở 3 ? Đằng sau phẳng lỳ để chở hàng mà. Nếu chở thêm người lớn đằng sau thì ngồi chò hỏ, lom khom ?

Còn xe bác gọi là xe 4 chỗ thì thật ra bây giờ gọi là xe 5 chỗ và trong sổ Đăng Kiểm cũng ghi 5 chỗ. Nếu chở 6 người mà xxx phát hiện là bị phạt.
Chính là chổ này em mới hỏi các bác. Bởi vì em nhớ không lầm thì mình có quyền chở dư 1 người so với sổ đăng kiểm, ví dụ như: 4 thì được 5, 5 thì được 6, 7 thì được 8. Nếu chởdư số người quy định thì dư bao nhiêu người thì sẽ bị phạt trên số người bị dư ra.
Riêng cái vụ làm sau chở được người khi ở phía sau không co ghế thì là phạm trù khác rồi.
Làm gì có cái quy định cho chở dư 1 người đối với xe con hả bác (chỉ có xe khách thôi) ? Em đã nói ở trên là xe 5 chỗ thì chỉ được chở 5 người, chở 6 người là bị phạt ! Đối với xe đời mới sau này và luật mới sau này thì chỉ có xe 5 chỗ (sổ đăng kiểm ghi rõ số chỗ ngồi là 5), chứ không có xe 4 chỗ ! Vì vậy bác gọi xe 4 chỗ là sai. Vì ngộ nhận là xe 4 chỗ được chở 5 người nên bác mới hỏi vậy.

Em nói lại cho rõ nhé: xe 5 chỗ được chở 5 người, 7 chỗ được chở 7 người,
8 chỗ thì chở 8 người, 9 chỗ thì chở 9 người, etc…(tính luôn tài xế nhé). Thêm 1 người là chẳng qua ăn gian, xxx không thấy thôi.

Xe 4 chỗ => xe đời ơ kìa, đời cô Lựu thì có xe 4 chỗ và sổ đăng kiểm ghi rõ số chỗ ngồi là 4. Chỉ được chở 4 người, nếu chở 5 người thì theo đúng luật là bị phạt. Nhưng xxx cũng ít khi để ý vì cứ nghĩ bây giờ xe nào cũng là 5 chỗ, làm gì còn xe 4 chỗ.

Hạng B2
15/3/10
233
0
0
50

Xe này là loại bán tải thì được cấp BS của bán tải ( hiện nay hình như là 54U....) chỉ được 2 chỗ thôi dù có gắn thêm ghế thì xxx cũng phát hiện thôi.

Hạng D
24/8/09
1.768
878
113

em có đứa em có mua một chiếc nầy trên giấy đăng ghi là xe tải ( không lăn tăng là bán tải gì ráo ) 2 chổ ngồi . thuế trước bạ là 2% .

Hạng B2
22/6/09
432
12
18
42

Matiz còi nói:
tranguyen nói:
Matiz còi nói:
tranguyen nói:
Em có ý kiến này.Xe spark van thì đăng ký 2 chổ ngồi. Nếu e chở 3 người thì cùng lắm là chở dư 1 người thôi. Giống như xe 4 chổ thì được phép chở 5 người mà. Như vậy có đúng kg vậy các bác.

Không được ! Dứt khoát không được ! Xe Spark Van chỉ có 2 chỗ (2 ghế) làm sao chở 3 ? Đằng sau phẳng lỳ để chở hàng mà. Nếu chở thêm người lớn đằng sau thì ngồi chò hỏ, lom khom ?

Còn xe bác gọi là xe 4 chỗ thì thật ra bây giờ gọi là xe 5 chỗ và trong sổ Đăng Kiểm cũng ghi 5 chỗ. Nếu chở 6 người mà xxx phát hiện là bị phạt.
Chính là chổ này em mới hỏi các bác. Bởi vì em nhớ không lầm thì mình có quyền chở dư 1 người so với sổ đăng kiểm, ví dụ như: 4 thì được 5, 5 thì được 6, 7 thì được 8. Nếu chởdư số người quy định thì dư bao nhiêu người thì sẽ bị phạt trên số người bị dư ra.
Riêng cái vụ làm sau chở được người khi ở phía sau không co ghế thì là phạm trù khác rồi.
Làm gì có cái quy định cho chở dư 1 người đối với xe con hả bác (chỉ có xe khách thôi) ? Em đã nói ở trên là xe 5 chỗ thì chỉ được chở 5 người, chở 6 người là bị phạt ! Đối với xe đời mới sau này và luật mới sau này thì chỉ có xe 5 chỗ (sổ đăng kiểm ghi rõ số chỗ ngồi là 5), chứ không có xe 4 chỗ ! Vì vậy bác gọi xe 4 chỗ là sai. Vì ngộ nhận là xe 4 chỗ được chở 5 người nên bác mới hỏi vậy.

8 chỗ thì chở 8 người, 9 chỗ thì chở 9 người, etc…(tính luôn tài xế nhé). Thêm 1 người là chẳng qua ăn gian, xxx không thấy thôi.

Xe 4 chỗ => xe đời ơ kìa, đời cô Lựu thì có xe 4 chỗ và sổ đăng kiểm ghi rõ số chỗ ngồi là 4. Chỉ được chở 4 người, nếu chở 5 người thì theo đúng luật là bị phạt. Nhưng xxx cũng ít khi để ý vì cứ nghĩ bây giờ xe nào cũng là 5 chỗ, làm gì còn xe 4 chỗ.
vậy bác giải thích khúc này của nghị định 34 là thế nào em không rõ
:D có phải không những được chở dư 1 người mà 2 người cũng được phải kg.
Mục 5
VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ VẬN TẢI ĐƯỜNG BỘ

Điều 26. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không đóng cửa lên xuống khi xe đang chạy;
b) Để người ngồi trên xe khi xe lên, xuống phà, cầu phao hoặc khi xe đang ở trên phà (trừ người già yếu, người bệnh, người khuyết tật);
c) Không hướng dẫn hành khách ngồi đúng vị trí quy định trong xe;
d) Không thực hiện đúng quy định về tắt, bật sáng hộp đèn “TAXI” ”; không sử dụng đồng hồ tính tiền cước khi chở khách theo quy định.
2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) vi phạm hành vi: chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ ngồi, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ ngồi đến xe 15 chỗ ngồi, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ ngồi đến xe 30 chỗ ngồi, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ ngồi, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này.
3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km vi phạm hành vi: chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ ngồi, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ ngồi đến xe 15 chỗ ngồi, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ ngồi đến xe 30 chỗ ngồi, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ ngồi.
Riêng xe tải hay bán tải chỉ được chở người trên ca bin mà trên ca bin chỉ được ngồi đúng số người theo sổ đăng kiểm không được hơn. Vì vậy xe cherolet spark van sổ đăng kiểm là 2 người nên chỉ 2 người ngồi trước còn phía sau là chở hàng, còn chở thêm người phía sau là sai.

Last edited by a moderator:
VIP CARD MEMBER
20/4/07
1.716
185
63

Matiz còi nói:
tranguyen nói:
Matiz còi nói:
tranguyen nói:

Hehe em vừa xem kỹ lại NĐ146 lại. Đúng là em nhầm cho phần quy định vận tải đường bộ và quy tắc giao thông đường bộ. Thế nhưng theo khỏan 3 điều 27 về quy định chở dư người chỉ áp dụng cho xe kinh doanh vận tải chứ không phân biệt xe con /xe khách. Như vậy taxi sẽ được áp dụng theo luật này,còn xe nhà mình thì không.
Thanks bác đã nhắc nhở em.

Hạng D
9/10/10
1.034
484
83
53

Spark van đời 2010, đã độ ghế sau, gạt nước sau. giá 165tr. giá này được không các bác? Nhờ Các Bác cho ý kiến.   

ins
Tập Lái
29/5/09
8
0
0
64

Xe Matiz van lắp thêm ghế chở người phía sau phiền phức khi làm bảo hiểm lắm đó các bác. Lúc đó rất ói máu mà không làm sao được.
Bây giờ áp dụng Nghị định 34 rồi

Hạng F
5/3/10
5.995
31.280
113

trong hãng cũng khuyến nghị là không gắn thêm ghế sau cho dòng xe tải. Bác gắn thêm khi tai nạn BH nhìn mà thấy thì sẽ từ chối bồi thường
nói chugn dòng xe này dùng cho doanh nghiệp nhỏ thì thật là "đại tiện", ví dụ như đi metro mua hàng về

Hạng D
9/10/10
1.034
484
83
53

nhưng giá 165tr thế nào các bác. Công nhận rẻ mà cũng bất tiện nhỉ???

Tập Lái
24/5/12
12
0
0

Thực tế thì các bác có thể linh hoạt thôi, bây giờ xe Spark Van cũng nhiều, xxx ko để ý nhiều nữa đâu