Hạng C
11/3/11
951
456
63
Trong hội Su mình, chắc có nhiều người nuôi chó, mèo, cá, chim hoặc thú nuôi khác.
Em thì mới nuôi vài con cá trong nhà, thỉnh thoảng nhìn cho vui mắt.
Ngặt nỗi, mỗi lần cho ăn thì quên, không đúng giờ giấc..... nhiều vấn đề phải quan tâm.
Đặc biệt, mỗi lần đi cắm trại cùng hội Su 2 ngày, cá đói chết.
Đành phải làm thiết bị cho cá ăn tự động. hằng ngày cũng không cần quan tâm đã cho cá ăn chưa. Cứ đúng giờ là cá được cho ăn.
Đây là hồ cá con con của em.
Cho cá ăn tự động

Đây là bộ cấp thức ăn tự động cho cá. Được làm thô sơ từ mô tơ của máy bơm điện (cho xe ô tô), và 2 vỏ chai nước ngọt.
Cho cá ăn tự động

Hạng C
11/3/11
951
456
63
Còn đây là định thì (timer) mua ngoài tiệm điện 150k VND. Muốn cho ăn mấy lần trong ngày, thì đẩy các nút chọn thời gian lên. Bộ này có khuyết điểm là chỉ định thì tối thiểu 15 phút, muốn định thì nhỏ hơn 15 phút không được. Ví dụ: như em muốn cho cá ăn 1 giây là dừng, vì thời gian nhiều hơn, lượng thức ăn nhiều quá.

Cho cá ăn tự động

Nên em dùng thêm 1 định thì nhỏ nữa để giới hạn thời gian cho cá ăn.
Cho cá ăn tự động

Hạng C
11/3/11
951
456
63
Em làm bộ này, là vừa hè rồi em có chuyến đi bằng Vịt ra đến Huế, mất 10 ngày. Nếu không có bộ này thì toàn bộ cá "ngủm" hết. Nên gấp rút chế nó trong buổi tối trước khi xuất phát.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: sjw and Phuccao
Hạng C
11/3/11
951
456
63
Em hỏi bác xong mới thấy cái câu bác viết tự làm. Hồ cá nhà bác đẹp quá.
Hồ nhà em nhỏ thôi, kích thước 500x200x300. Hiện em nuôi 7 con cá. Ban đầu cá nhỏ, sao càng nuôi, cá càng lớn.