Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
Chào các bác! e định mua căn nhà giá 700tr ở TX TÂN CHÂU AN GIANG. lần đầu mua nhà nên thủ tục không biết gì hết, đọc tài liệu trên mạng chỉ hiểu nôm na không rỏ lắm , có vài vấn đề nhờ các bác giúp e với:
1/ Lệ phí trước bạ : cái này theo HĐMB hay theo giá của UBND các bác? chắc cái nào cao hơn họ lấy quá và phí trước bạ là 0.5% phải hong các bác?

2/ Thuế TNCN khi bán nhà : cái này là người Bán phải chịu phải không các bác ? e đọc thấy có 2 loại 25% và 2% nhưng không hiểu lắm ( có phải bán 700tr x 2% = 14tr). cái này là bên Bán muốn đóng khi nào là tùy họ có ảnh hưởng gì cho việc sang tên cho bên Mua không?

3/ Khi người mua sang tên thì có cần biên lai thuế TNCN của bên Bán không ?
Và thủ tục sang tên cần những giấy tờ gì các bác?
Tks các bác!

• Like
Reactions: yamaham
Hạng B2
15/6/14
394
554
93
Biên Hoà
1. Không rõ lắm
2. Thường người bán đóng (trước mình mua nhà người chủ cũ đóng là 2%), nhưng có thể tùy vào thỏa thuận, bạn có thể thỏa thuận, nếu được thì tốt nhất nên tự đóng để chủ động sau này, trừ 2% vào HĐMB
3. Cần, rất cần nha bạn, không có nó thì sau này đăng bộ bạn phải đóng lại đó nha he he, chủ nhà thường nắm giữ biên lai này để lấy số tiền còn lại (30~50tr mình nêu bên dưới)
Nếu chủ nhà bao sang tên A-Z và bạn còn giữ lại 30 ~ 50tr thì 1,2,3 bạn không cần lo lắm, trừ phi chủ nhà ba trợn không đóng thuế trước bạ, TNDN... là bạn ôm trọn, cho nên nếu giữ lại được thì nên 100tr thay vì 30~50tr

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
Tks nonames nhiều! vậy khi làm HDMB xong thì kêu chủ đi đóng thuế TNCN luôn hả bác.

Hạng B2
15/6/14
394
554
93
Biên Hoà
Thuế TNCN chủ nhà đóng nha bạn ơi, nói chung thì mình thấy nhiều trường hợp cũng còn tùy thỏa thuận, nhưng khi mình mua nhà thì chủ nhà nói là lo hết A-Z chứ mình chẳng cần bỏ thêm xu nào cho vụ thuế má gì cả.
Trường hợp của mình:
Sau khi làm hợp đồng công chứng giao hết tiền thì chủ nhà sẽ giao hết toàn bộ giấy tờ gốc + chìa khóa nhà (cái này hiển nhiên rồi he he) cho bạn, từ lúc xong hợp đồng công chứng thì cái nhà là của bạn.
Sau đó chủ nhà sẽ đi đóng thuế TNCN xong rồi sẽ đem đăng bộ, đo đạc lại căn nhà... etc mấy bước này dài dòng lắm, thường là chủ cũ + dịch vụ lo nên chỉ làm theo hướng dẫn của họ thôi, nhưng từ lúc xong công chứng tới lúc mình có sổ mới là khoảng 2 tháng.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
3/9/13
2
9
3
1. Thuế trước bạ Đóng theo giá nhà nước ( tầm 1-2tr thôi )
2. Người bán chịu, 2% trên giá hợp đồng công chứng
3. Không cần giấy thuế của người bán khi sang tên. chỉ cần giấy thuế trước bạ của người mua ( nếu 1 đời chủ )
Mấy cái này bác nên thuê dịch vụ làm nhanh gọn, tự đi làm cũng nhiều chi phí rồi
Em có người quen làm cái này lâu rồi, cần thì alo em 0909 219 126 em giới thiệu cho

Hạng B2
22/10/13
114
191
43
no where
Nếu nhà đã có sổ đỏ rồi thì chỉ là chuyển tên trên sổ thôi chứ bác.
1. HDMB công chứng, bên bán giao nhà, giấy tờ, bên mua giao gần hết tiền( tất nhiên bác trừ lại tiền thuế TNCN bên bán phải đóng cho chắc ăn).
2. Bên mua cầm sổ đỏ và giấy tờ lên UBND quận đăng ký chuyển tên trên sổ, sau đó lên chi cục thuế, bên bán đóng thuế TNCN (cái này có mẫu khai và bên bán phải ký tên đấy, nếu họ k lên cùng thì bác lấy mẫu kêu 2 vc bên bán ký trước nha, để mình có thể nộp tiền hộ họ), bên mua đóng thuế trước bạ ( có thể bên bán đóng cái này luôn).
3. Mang biên lai thuế đến 1 cửa của quận lấy sổ theo hẹn thôi.

Status
Không mở trả lời sau này.