Hạng D
29/8/10
1.430
27
48
nếu dùng kem đánh răng bác phải rửa kỹ = nước...ko lại ố hơn đấy....

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Dùng kem đánh răng (loại nào cũng được) cũng làm sạch kính, càng lau chùi kỹ càng bóng.
Cách thứ hai tác dụng nhanh hơn, hiệu quả hơn, các bác thử áp dụng nhé :
1. Ra chợ hỏi mua bột mai mực (cái mai của con mực nang - mài ra lấy bột, ngoài chợ người ta có bán sẵn bột rồi, các bác khỏi cần mài).
2. Đem về trộn bột mai mực với nước thành hồ sền sệt, sau đó quyét/bôi lên mặt kính lái cho đều. Để ủ như vậy khoảng 1 tiếng (lâu hơn càng tốt - để có tác dụng với các loại vết bẩn/vết ố trên kính).
3. Dùng giẻ mềm/khăn mềm bắt đầu chà đều trên kính.
4. Lau sạch hết bột mực mai và dùng giẻ mềm và sạch khác lau lại lần nữa -> Các bác sẽ thấy kính lái lại trông như mới.

Đây là kinh nghiệm của mình, có thể áp dụng với tất cả các loại kính & gương, kể cả kính và gương soi trong nhà.

Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
XaGan nói:
Dùng kem đánh răng (loại nào cũng được) cũng làm sạch kính, càng lau chùi kỹ càng bóng.
Cách thứ hai tác dụng nhanh hơn, hiệu quả hơn, các bác thử áp dụng nhé :
1. Ra chợ hỏi mua bột mai mực (cái mai của con mực nang - mài ra lấy bột, ngoài chợ người ta có bán sẵn bột rồi, các bác khỏi cần mài).
2. Đem về trộn bột mai mực với nước thành hồ sền sệt, sau đó quyét/bôi lên mặt kính lái cho đều. Để ủ như vậy khoảng 1 tiếng (lâu hơn càng tốt - để có tác dụng với các loại vết bẩn/vết ố trên kính).
3. Dùng giẻ mềm/khăn mềm bắt đầu chà đều trên kính.
4. Lau sạch hết bột mực mai và dùng giẻ mềm và sạch khác lau lại lần nữa -> Các bác sẽ thấy kính lái lại trông như mới.

Đây là kinh nghiệm của mình, có thể áp dụng với tất cả các loại kính & gương, kể cả kính và gương soi trong nhà.
Bột mai mực này có tương đương với tro bếp mà ngày xưa em hay dùng để chùi kính, ly tách,...trong nhà, không nhỉ??....
..... Tro bếp mà dùng chùi ly tách thì number 1..

Sẵn các bác cho hỏi: kính lái xe em theo Manual thì có lớp chống UV. Thế lớp này được phủ mỏng trên kính lái (như mắt kính) hay là bản thân kính lái có tác dụng chống UV (không cần lớp phủ)????
Nếu đó là 1 lớp phủ mỏng trên kính lái, thì khi lau kính chắc chắn là ta phải hạn chế dùng lực hoặc các chất có độ cứng như bột mai mực, tro bếp,...hoặc các hóa chất tác dụng lên bề mặt quá mạnh,...he he....

Hạng B1
1/3/11
80
11
8
36
Hồ Chí Minh
Em chào các bác, cách của các bác thì phức tạp quá, giờ ố kính thì dùng dung dịch tẩy, không ảnh hưởng kính, sơn và không ăn inox. tẩy ra 100% ố kính. Lúc trước xe em cũng bị. Các bác cứ tới 160 Xô Viết Nghệ Tỉnh, sẽ được tư vấn demo trước khi làm. chúc xe các bác luôn đẹp.:cool:

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/8/07
1.902
602
113
53
Xin lỗi các Mem vì e đào mồ thớt này lên. Lý do là muốn chia sẻ kinh nghiệm khắc phục kính lái bị ố nước nhiễm phèn cho các bác chẳng may gặp phiền phức như e.
Vì trước đây con đường trước nhà e chưa có hệ thống nước máy, nên tòan xài giếng khoan. Hậu quả là sau 2 năm, tòan bộ kính xe đều bị ố phèn, nhìn cực kỳ khó chịu. Đã hỏi cụ gồ, đã làm theo all những gì các bác chỉ giáo....kết quả vũ như cẩn. Cuối cùng ánh sáng le lói xuất hiện khi một bác tài cơ quan mua dùm e một lọ (hình thu trông giống lọ chao) dung dịch tẩy kính, dung dịch màu xanh, giá 50k, hòan tòan không ghi nhà SX, chỉ ghi trên tờ giấy trắng đánh máy dán vào lọ là "dung dịch tẩy kính", có mùi chua chua như dấm, acid.
Cách dùng: Dùng bông gòn thấm dung dịch (đeo bao tay nhe) thoa đều một vùng nhỏ chừng 2-3 tấc vuông, chờ từ 5--10 giây, dùng khăn ướt lau sạch. Sau đó tiếp tới vùng khác. Trong 01 giờ là xong tòan bộ xe, kính sáng như mới nhận xe về vậy.
Bác nào bị như e thì cứ ghé tiệm bán đồ dùng ôtô, mua cái dung dịch đó về làm là xong ngay. Nói trước là e hòan tòan không biết tên dung dịch đó là gì, SX ở mô nhé.

• Like
Reactions: tuanrio
Hạng B2
8/2/12
247
0
16
Có bác nào dùng dung dịch tẩy ố bồn cầu VIM999 tẩy ố kính thử chưa? Xin chia xẻ kinh nghiệm với...

Hạng B2
17/11/11
330
56
28
Xe em bị ố nhẹ, đi tẩy ố xong về nhìn cứ loáng loáng, 1 bóng đèn nó thêm 2 cái vạch nằm ngang rất khó chịu. Bác nào chỉ em cách khắc phục với ah?

Hạng B2
8/2/12
247
0
16
Nếu bác nào tẩy = kem uýnh răng thì phải rửa sạch bằng Lysterine mới thơm nhé! Hehe...:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
E thì muốn mới luôn, nên chơi nguyên cục đá cho nó mau