Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Em vừa làm một chuyến du lịch 8 + 1/2 ngày, 8 đêm đi hầu hết khắp các tỉnh miền Nam Trung Bộ (trừ Daklak). Có tí ảnh (gần 100Gb :)) xin chia sẻ với các Oser.

Trước tiên là tổng quan về chuyến đi:
Thời gian: 8 ngày + 1/2 ngày và 8 đêm
Số lượng xe: 2 xe 7 chỗ
Số lượng người: 8 người lớn và 6 trẻ nhỏ
Tổng km hành trình: Khoảng 2323km, lúc đi em có set trip nhưng sau đó không biết ai đã táy máy tay chân nên em nhờ anh Google tính giùm.
Lộ trình: Sài Gòn - Bà Rịa VT - Phan Thiết - Phan Rang - Vĩnh Hy, Bình Hưng - Nha Trang - Dốc Lết - Đại Lãnh - Phú Yên - Quy Nhơn - Pleiku - Kontum - Quãng Ngãi - Đại Lãnh - Đà Lạt - Sài Gòn.
Chi phí: Chưa update được, khi nào tổng kết được em sẽ update.

Em xin đi vào chi tiết:

Ngày 1: Sài Gòn – Phan Rang: 382km ~ 9h
Lộ trình: CT SG-LT – QL55 – ĐT712 (KDL núi Tà Cú) – QL1A – Phan Thiết - ĐT706B – ĐT716 – QL1A – Thống Nhất (Phan Rang)
Lịch trình:
13:30: Xuất phát từ Q2, đi ra CT SG-LT theo hướng Mai Chí Thọ - Đồng Văn Cống.
14:00: Ghé cảng Cát Lái đón thành viên cuối cùng.
14:10: Bắt đầu vào Cao tốc. 14:20 đến trạm thu phí (40k x 2 xe). Đi buổi trưa nên lưu lượng xe không đông.
Chuyến du lịch hè 2014 biển và núi của nhà em.

Sau khi qua trạm thu phí Biên Hòa – Vũng Tàu (20k x 2 xe) thì thẳng tiến Lagi theo QL55.

Vừa qua khỏi Dinh Thầy Thím, thay vì đi tiếp ĐT719 thì em lại đi lạc vào ĐT712. Tuy có một chút bực bội nhưng bù lại cả nhà được ngắm núi Tà Cú đang chuẩn bị vào cơn mưa, mây đen giăng phủ cả ngọn núi.

Ra đến QL1A thì thẳng tiến Phan Thiết ăn tối vì ai nấy trong đoàn đều đã đói meo. Đoạn QL1A này tương đối tốt.

Ra tới QL1A, thẳng tiến đến Tp. Phan Thiết, 18:20 dừng chân ăn tối ở quán cơm Kim Anh bên dòng sông Cà Ty (28A, Trưng Trắc, Tp. Phan Thiết). Tổng thiệt hại là 1.223.000.

19:10 rời Phan Thiết, lên đường đi Phan Rang theo cung đường ĐT706B – ĐT716 – QL1A. Sau khi nộp phí ở trạm thu phí Phú Hài (7k x 2 xe), em tranh thủ đạp để ra QL1A càng sớm càng tốt.

20:30 khi đi qua địa phận Lương Sơn, Bắc Bình thì chứng kiến hiện trường của một tai nạn giao thông rất khủng khiếp. Đầu tiên là thấy một chiếc xe khách lủi vào dãy phân cách bên đường, xác xe móp méo, kính vỡ tùm lum, do trời tối nên không thấy rõ bên trong xe, chỉ thấy một người đàn ông đang ôm đầu ngồi kế bên thân xe. Đi tiếp một quãng khoảng 200-300m thì thấy kính vỡ và các mảnh vụn tứ tán suốt đoạn đường. Cuối cùng cũng thấy một chiếc xe khách giường nằm với đầu móp méo hoàn toàn nằm bên đường theo cùng hướng lưu thông với xe em.
22:30 đến Tp. Phan Rang, đoạn này đang làm đường, có nhiều đoạn rất xấu, đặc biệt là khúc Cà Ná.
22:40 đến Ks. Hồng Đức 2, cuối đường 16/4 gần ra đường Yên Ninh. Ks này ít phòng nhưng giá cả phải chăng (350k phòng đôi 4 người), phòng rất mới và đẹp, có lót sàn gỗ, máy lạnh chạy run người. Em recommend là chỉ nên lấy phòng tầng 1 và 2 vì không có thang máy nên xách vali lên phòng cao rất cực.

Khách sạn: Hồng Đức (**)
+ Địa chỉ: Đường Yên Ninh, Phường Mỹ Bình, Phan Rang Tháp Chàm, Ninh Thuận
+ Điện thoại: 068 3891388
+ Website: http://hotelhongduc.com.vn/index.php/vi/phong-nghi/
+ Email: [email protected]

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Ngày 2: Vĩnh Hy-Dốc Lết: 195km (Phần 1)
Lộ trình: ĐT702 – QL1 – Cầu Long Hồ - Nguyễn Tất Thành – Trần Phú - Phạm Văn Đồng – QL1 – ĐT652B
Lịch trình:
7:50am: Trả phòng khách sạn (980k). Buổi sáng ở Phan Rang từ góc nhìn của khách sạn như thế này.

8:00am: Ăn sáng cơm gà Khánh Kỳ, kế bên chợ Phan Rang. Em tranh thủ ăn nhanh rồi phi ra mua trái xay, loại trái yêu thích của em. Ngoài ra ở đây còn có bán một loại trái khác, em không nhớ tên, ăn rất chua nên em chỉ chụp hình chứ không mua.

8:50 đổ xăng tại cây xăng số 10 đường 16/4 (1.300.000). Lên đường đi Vĩnh Hy. Đợt tháng 5 đi Vĩnh Hy em thấy một cây cầu đang xây bắc qua đầm Nại nên lần này em cũng muốn đi xem nó đã được xây xong chưa. Đến nơi thì cầu đã xây xong nhưng vẫn chưa được lưu thông vì công nhân đang hoàn tất những công đoạn cuối, vậy nên em quay xe và đi dọc theo con đê, ngắm nhìn đầm Nại.

Đường vào Vĩnh Hy một số đoạn rất đẹp, cũng có đoạn đang thi công - rải đá, và cũng có những đoạn rất xấu, phải đi đường tránh.

Gần đến nơi thì em gọi điện cho Vĩnh Hy resort, hỏi thuê tàu đi tham quan vịnh Vĩnh Hy, bãi Bà Điên, bãi Robot, Hang Yến, Hang Rái. Em chém gió, trả giá sát ván thì được 1.200.00, lúc tới nơi ông quản lý còn lầm bầm vì cậu nhân viên bị em trả hố, thường đi Hang Rái lấy tới 1.800.000. Nhưng công nhận là con người ở đây rất tốt bụng, ông quản lý và các nhân viên tận tình hướng dẫn cho đoàn em ra bến thuyền. Lúc đầu định cho đi tàu nhỏ, nhưng vì đường ra Hang Rái xa, sóng to nên ông quản lý dẫn đoàn ra bến tàu lớn hơn.

Đây là chiếc tàu nhỏ:

Đoàn em thì đi chiếc này, to hơn:

Bà xã tranh thủ làm pô hình ở cầu tàu:

10:00 – 12:00: Lên tàu ra khơi. Mùa này sóng biển mạnh nên tàu lắc lư kinh khủng. Đi về ai nấy cũng mệt nhừ, ảnh hưởng đến tận ngày hôm sau.

Đây là quán bè của resort Vĩnh Hy luôn, lúc trên tàu cậu nhân viên có hỏi thăm em ghé ăn trưa nhưng em từ chối vì muốn đến ăn trưa ở bãi Kinh, Bình Hưng quán:

Mỏm đá này có tên là mỏm đá cá heo vì nhìn giống con cá heo đang bơi ra biển:

Còn đây là khu nghỉ dưỡng cao cấp, chổ này chắc chỉ có Tây tới ở chứ Việt Nam mình ứ thèm vì mắc quá:

Ở trong Vịnh thuyền còn chạy rất em, đi ra khỏi vịnh thì gió mạnh, sóng xô làm thuyền lắc lư ghê gớm.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Ngày 2 (phần 2)
Em thêm một hình ảnh trên đường ra Hang Rái.

Nơi đây có trạm biên phòng, để bảo vệ rùa biển và san hô.

Cuối cùng cũng đến được Hang Rái.

Trên đường trở về Vĩnh Hy.

Còn đây là toàn cảnh của Vĩnh Hy resort.

12:00 tàu cập bến, mọi người tranh thủ xả nước cứu thân rồi lên đường đi Bình Hưng.
12:10: Lên đường đi Bình Hưng. Tới nơi, lên thuyền ra Bình Hưng quán (3.204.000).

Xa xa dân đảo vừa cập bến bãi Kinh.

Mọi người, đặc biệt các em nhỏ rất thích thú được ngắm nhìn các lồng cá, rồi lại được chứng kiến cảnh nhân viên bắt cá bò hòm, và cuối cùng là chơi với chú khỉ trên bè.

Chú khỉ này là lý do mỗi lần em đến Bình Hưng thì chọn Bình Hưng quán thay vì những quán bè khác.

Trong lúc chờ đợi món ăn thì mọi người tranh thủ chụp hình. Em giới thiệu mặc áo phao xuống bơi vì biển rất trong và mát nhưng mọi người vẫn còn mệt sau dư âm của Vĩnh Hy nên ko ai xuống bơi.

Con đường ĐT702 quả là một trong những con đường ven biển đáng để đi nhất ở Việt Nam

Các món ăn được dọn ra, cảm nhận riêng là không ngon như lần trước em đi (tháng 5/2014): hào hương, gỏi hải sản, cháo bồ tượng, cá bò hòm nướng, mực sữa nướng).

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Ngày 2 (phần 3)
15:00: Sau khi ăn uống no nê thì cả đoàn lên bờ thẳng tiến Dốc Lết. Em và bà xã tranh thủ vớt vát vài tấm hình.

15:40 gần ra đến QL1A thì thấy đường đang sửa không thể đi tiếp. Quay trở lại thì không thấy bảng hướng dẫn nên em phải sử dụng đến cái mồm để hỏi đường ra QL1A.
Sau đó tiếp tục đến Cam Ranh, rẽ vào Cầu Long Hồ. 16:40 đến Bãi Dài, em rẽ vào Sea Lionm Resort để cho mọi người nghỉ ngơi thư giãn.
Chỗ này rẽ vào sân bay, nơi em "ghi dấu" tạm biệt Cam Ranh.

Còn đây mới là Sea Lion Resort, lần nào đi đường này em cũng rẽ vào để dòm Tây ở truồng tắm biển :).

Mấy em nhỏ thấy biển là lao xuống ngay.

Chơi chán chê lại leo lên.

Trong lúc mọi người vui chơi, em tranh thủ chụp hình máy bay.

Cuối cùng làm tấm hình kỷ niệm 2 tài xế ở Bãi Dài, Cam Ranh.

16:50 tiếp tục lên đường, qua đèo Cù Hin, thẳng tiến đường Trần Phú, Tp.Nha Trang. Mặc dù là ngày giữa tuần nhưng Nha Trang vẫn rất đông đúc nhộn nhịp. Chen chúc giữa dòng người đông đúc cuối cùng cũng ra được đến Phạm Văn Đồng. Xe lại bon bon tiến ra Dốc Lết, khúc QL1A này đang làm đường, em có vài tấm hình minh họa.

18:45 đến Ks. Hoàng Khang. Check in và nhận phòng

20:00: Ăn tối (3.000.000)
Kết thúc ngày 2 đầy sóng và gió.
Khách sạn: Hoàng Khang
+ Đ/c: Thôn Đông Cát - phường Ninh Hải - thị xã Ninh Hòa - Khánh Hòa
+ Tel: (84) 0583.672.269 Ms.Vân
+ Mobile: 0905.054.979
+ Website: http://www.hoangkhangdoclet.com.vn
+ Email: [email protected]

Hạng C
18/10/10
788
50
28
33
Đoạn QL1A từ Lương Sơn ra Phan Rang tốt không bác. 2.9 này em đi NT đang ngâm cứu cung đường này.

Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Ngày 3: Dốc Lết – Phú Yên - Quy Nhơn: 220km (Phần 1)
Lộ trình: ĐT652B – QL1 – Phước Tân – Bãi Ngà – Lê Duẩn (tp.Tuy Hòa) – Cầu An Hải – Gành Đá Dĩa – QL1A – Cầu Bình Phú - QL1D – Quy Nhơn.
Lịch trình :
6:30: Thức dậy và đi ra biển Dốc Lết tắm. Biển Dốc Lết đẹp, bờ cát trắng và thoai thoải nhưng nắng rất gắt.

Mẫu của em.

Nước rất trong, có thể nhìn thấy cát dưới đáy và cá bơi lội.

Hai bên là resort.

Xa xa là bến thuyền của người dân, trên đỉnh núi kia có một cái hồ, gọi là hồ Tiên Du. Trong chuyến hành trình đi về em có ghé Hyundai Vinashin, Ghềnh Nhảy, Jungle Beach và dự định lên hồ Tiên Du nhưng vì một số lý do khách quan nên đã hủy.

8:30: Tắm biển chán chê thì mọi người kéo nhau lên khách sạn tắm nước ngọt và dọn dẹp đồ đạc lên xe, ăn sáng và lên đường đi Phú Yên.
Con đường dẫn vào khách sạn cát cũng trắng mịn đến không ngờ. Lúc đi vào em để ý có tấm biển quảng cáo "Keep silent Resort & Spa". Không biết tới chỗ đó như thế nào nhể, chẳng lẽ sống và vui chơi trong im lặng sao ta.

Khách sạn Hoàng Khang khá rộng rãi với bãi đỗ xe chứa được khoảng 5-7 chiếc xe.

Nhà hàng nằm trong khuôn viên của khách sạn luôn, phục vụ các món ăn sáng khá tốt: phở, beaksteak, ốp la, mì xào hải sản (840k). Tuy nhiên chỉ có 2 nhân viên nên thời gian phục vụ rất lâu.

Ở đây còn có dịch vụ cho thuê xe máy. Khách Việt thì thấy lác đác, chủ yếu là khách Tây balô và vài anh Ấn Độ. Âu cũng tùy thị hiếu của khách hàng, khách Việt thích chỗ nào đông vui có nhiều dịch vụ thì thường dừng chân ở Nha Trang, còn khách nước ngoài thích sự yên tĩnh thì chọn Dốc Lết.

10:30: Ăn sáng xong, trả phòng khách sạn (1.070k) thì lên đường ra lại QL1A.
Đây là cổng vào khách sạn, nằm chung một khu với White Sand Dốc Lết Resort.

Trang thủ dừng chân mua sữa cho em bé.

Chổ này là bùng binh ngay chợ Ninh Diêm, nếu đi từ QL1A vào thì rẽ trái để đến khách sạn Hoàng Khang.

ĐT652B từ QL1A vào Dốc Lết tuy hẹp nhưng rất đẹp, buổi tối và buổi sáng em đi ra đi vào đều tranh thủ phóng 80km/h.

Một bên là ruộng muối.

Một bên là ruộng lúa.

Con đường trải dài khoảng chục cây số, tuy vậy vẫn phải cẩn thận giảm tốc độ ở những chỗ có cầu nếu không muốn u đầu :).

Tới đây thì đã ra đến Vạn Giã.

Xe cộ vẫn tấp nập giữa ban trưa. Phía bên đường là Hầm Cổ Mã vẫn đang trong quá trình xây dựng.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Đoạn QL1A từ Lương Sơn ra Phan Rang tốt không bác. 2.9 này em đi NT đang ngâm cứu cung đường này.
Đường đang sửa chữa nên chạy tạm được bác ơi nhưng xóc dữ lắm, em đi SUV nên 70-80km/h mà phang, nếu bác đi sedan thì cẩn thận hơn nhé. Từ Lương Sơn ra Phan Rang chỉ có duy nhất QL1A này thôi chứ đâu còn cung đường khác. Chỗ Phan Rí Cửa bác có thể rẽ vào đi đường ven biển, qua Cổ Thạch đường cũng rất tốt, vắng xe.

Status
Không mở trả lời sau này.