Hạng B1
5/1/13
83
59
18
Q7, HCMC
Từ ngày gia nhập OS đến giờ, em cam đoan đây là bài post chất lượng nhất của em bởi vì trước giờ em chả có bài nào ra hồn cả hehe.
Nhảm tí vì tới giờ vẫn chưa hết phê. Thôi để em kể lại chuyện cho nó li kì

Số là cách đây 1 năm rưỡi em quyết định sắm vợ 2 để đi cưa bồ nhí số lượng lớn và thật ko may khi em lại chọn một chiếc E93 335i mui trần sặc mùi "rân chơi" hehehe. E93 này thì full option từ bluetooth đến Harman Logic 7, idrive màn hình bự..v...v... cùng với tiếng gầm gừ như thú đói gà =)))

Thế rồi sau 1 năm cũng quyết định chia tay em nó vì nhiều bồ nhí quá chịu không nổi (kidding), em chuyển sang 1 chú F10 cho nó chững chạc, một phần cũng vì công việc đôi khi phải đi tiếp khách mà khách nó thấy chiếc E93 nó ko ngại ko muốn lên xe :(. Thế là cách đây khoảng 1 tháng rưỡi em tiễn bé E93 và rước về một em F10 523i mới mất trinh 1 lần những vẫn trắng tinh.

Lúc mới thấy e nó phê pha lắm, mông to, ngực to mà bụng cũng to =)). Tuy nhiên sau khi nổ máy thì một cảm giác hụt hẫng đến kinh ngạc ùa về. Em ko tin nổi 1 chiếc Series 5 đời 2010 mà vỏn vẹn chỉ có thể gói gọn trong mấy chữ: "Nổ máy lên và đi". Option quá sơ sài, loa thì như loa TV cùi bắp, em lục tung cả xe ko có chỗ nào đút vừa cái USB, ko bluetooth, ko gì hết. Vẫn ko tin rằng EA và BMW có thể làm như vậy, em lên mạng tra khảo tìm kiếm để rồi chỉ thốt lên 2 chữ "Đắng lòng". Bluetooth có thể ko cần vì đi xe với gái mà nó nghe hết đt của mình thì lộ hàng nhưng USB với loa thì ko thể nào nhân nhượng đc. Cả cái xe series 5 to đùng ra mà có 4 cái loa mid con con + 2 con sub. Không hiểu đây là thế kỉ nào nữa.

Cũng may trong lúc đó đã có 1 vài ông bụt hiện ra tư vấn rất nhiệt tình cho em và chỉ trong khoảng 30 nốt nhạc em đã ra quyết định phải nâng cấp khẩn trương hệ thống âm thanh theo tiêu chí ngon bổ rẻ. Danh sách các hạng mục bao gồm:
1. Nâng cấp CIC + Màn hình iDrive to (10.2")
2. Thay toàn bộ loa hiện có trừ 2 cục sub dưới ghế và lắp thêm 4 loa treb của Harman.

Sau rất nhiều nốt nhạc thì hàng cũng về, chiều qua em lon ton chạy tới điểm hẹn để bắt đầu phẫu thuật.

Đây là mấy con hàng vừa về, còn thơm mùi "đú"
CIC + Harman cho bé F10 523i (update trang 2)

Bắt đầu công đoạn phẫu thuật.
Đầu tiên là tháo trim tablo trước để thay màn hình và CIC

Sau khi đã tháo cả mặt nạ AC phía trước thì hiện nguyên hình cái cục đang xử lý âm thanh cho cả chiếc Series 5 này

Là cái cục trắng trắng con con đấy các bác à. Nhét cái đĩa CD vào ko thôi chắc cũng hết diện tích rồi nói gì đến kéo nhạc xập xình để mà lên thiên đình :(. Đắng lòng.
Rồi, giờ thì tháo cái màn hình cũ ra lắp cái mới vào. Các bác coi và so sánh nè:

Nhìn thế ko thôi hỏi sao ko phê :D :D :D
Tiếp đến là gắn cục CIC mới vào. Cục này to gấp 3 lần cục kia các bác ạ, vừa làm đầu DVD, vừa xử lý âm thanh, vừa có ổ cứng để copy nhạc vô. Nặng chắc cũng gấp 4 lần cái cục mi nhon cũ quá

Về cơ bản thì phần phía trước đã xong. Thật trùng hợp là trong cục CIC mới seller có khuyến mãi sẵn vài bài hát rất là xập xình. Tranh thủ test thử luôn xem với dàn loa cũ thì CIC mới kéo nhạc ra sao. Em chỉ có thể nói là "ngạc nhiên". Tuy chỉ có 4 loa mid và 2 sub nhưng thực sự là chất lượng âm thanh cải thiện rõ rệt. Các dải âm thể hiện tốt hơn rất nhiều. Âm thanh nghe đầy đặn và ấm hơn, từ nhạc dance cho đến vocal hay chill out đều cho cảm nhận tốt hơn rõ rệt. Em đánh giá tốt lên phải 50%.

Thôi em viết đến đây cũng hơi đói rồi. Lát em sẽ update tiếp vụ thay loa các bác nhé.

Trân trọng cám ơn bác @sonnguyen đã hết sức nhiệt tình tư vấn, đặt hàng và lắp ráp giúp em. Ơn này ko biết bao nhiêu chai bia mới trả đủ hihihi

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Ha ha, bác viết bài hay quá, chắc cho em vote bài của tháng luôn quá!
Chúc mừng, nhìn bộ CIC + màn hình 12" high resolution của bác ghiền quá!b

Hạng C
4/6/07
777
7.100
93
53
bác giống em cái vu f10 bước lên thất vọng tràn trề chả có cái khỉ gì hết, loa dở, chả usb.....

Hạng B1
5/1/13
83
59
18
Q7, HCMC
Đa tạ các bác đã quan tâm. Hôm nay bận quá để mai em up thêm hình quá trình thay loa và hình ảnh e nó sau khi dã đc phẫu thuật cổ họng nhoé hehehe

Hạng B1
12/3/14
79
51
18
hi bác
e đang canh chờ hình bác up lên tia cho sướng đây..
bộ của mìh e thấy có tress , vậy tress được gắn vào chỗ nào..có cần phải chỉnh sửa tappi ko bác ?
hihi..tính món bác hời nhìu lun..chỉ cần thêm bo để có cái hình DVD..ở Khah phog là đi 550 us..rồi trái tim
cic rồi màg hìh bự 12",loa này nọ..kekeke quá thơm ngon ..
cảm ơn bác đã pm ,e đang dõi theo bác.