Hạng C
10/7/14
718
511
93
Can Giuoc
CÓ HÔM NAY ! NHỚ KÍ ỨC THỜI BAO CẤP
Aeos ơi có ae nào sống và trãi qua cái khó khăn và thiếu thốn của đất nước trong nhửng năm 1980 đến 1989 kg ạ .Riêng e lúc ấy còn bé nên cảm nhận củng ít thôi ạ e nhớ , ăn sáng vô cửa hàng mua phiếu ăn xong ngồi đợi cô dịch vụ viên bưng lên mà thái độ vô cảm kg cần , mà hồi ấy cái gì củng Cửa hàng :Cửa hàng lương thực , cửa hàng May đo , cửa hàng Chất đốt ( dầu hôi ) cửa hàng Phục vụ Đời Sống ( thịt + bột ngọt + đường ) mà sao chúng ta vẩn sống và qua đc cái thời khốn khó đó các bác nhỉ? bánh mì mua phải xếp hàng , 1 lít dầu hôi củng phải có Sổ gia đình .Hồi ấy xe gắn máy là gần như rất ít và dân chúng chỉ đi toàn xe đạp hiệu Cửu Long và ai có điều kiện thì Babetta và Sim son mà xe đạp đôi khi phải mua ráp từng món mới hoàn chỉnh .Hồi ấy tụi nhỏ tụi tui đói khát lắm ( kg như tụi con nít sau nầy ) đi bẻ mía trộm ăn ngấu nghiến , trộm dừa ..vv và giựt cô hồn và mấy bà thuê tụi nhỏ vô xếp hàng mua phụ tùng xe đạp ( lúc ấy mua nhiều là buôn lậu nên bán hạn chế) đứa thì mua căm đứa mua líp , xong lấy tiền chia nhau mua kẹo mua xi rô ăn , hồi đó làm gì có xà bông và dầu gội tắm bằng xà bông cục cây dài dài cắt ra và vừa tắm vừa gội nên ai củng bị có Chí trên đầu he he .Hồi ấy điện bửa có bửa kg , truyền hình Nhửng bông hoa nhỏ , Họng súng vô hình , Tiếng trống Mê Linh tối bà con xóm giềng bu coi , khó khăn mà sao nó vui .Giờ đầy đủ sung sướng củng mừng , con cái chúng ta kg vất vả và thiếu thốn như chúng ta nhắc những năm khó khăn để ae nhớ chút gì hương vị thời bao cấp. Thân

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
24/10/11
959
132
63
Bình Thạnh
Mấy cái này Ba - mẹ còn giữ và biết thôi, thời 8x hồi đó còn bé xíu chả biết gì, chỉ biết nhà ngày nào cũng đói, hok đủ cơm ăn phải ăn cơm độn khoai (nghe kể). Nói chung, lâu lâu được các Cụ ôn lại kỉ niệm thời bao cấp mới thấy các Cụ ngày xưa thật phi thường. Khổ là thế mà vẫn yêu thương nhau và nuôi con nên người, ko như bây giờ: 4B, iPhone, iPad, dư ăn, dư để nhưng bốp chát nhau suốt ngày. Nhà em mãi đến năm 92 mới có con TV14Inch trắng đen thế mà cả xóm bu lại coi....cải lương, xài bình Ắc quy, đang xem hết bình tức ói máo. Năm 94 mới có con Cub 81 kim vàng giọt lệ chạy ra đường...oai phết.

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Bác chủ Total Recall rồi. Thời đó em có chiếc honda dame đời YA ( đời quân đội ) của ông anh để lại quý vô cùng đâu có xăng để chạy phải đi chạy vạy mua cửa sau vài lít, xe thì ít thay nhớt nên xe bị lõng piston hở bạc phải xin sỏ duyệt cấp phiếu sắp hàng mua được 1 cái Piston và bạc nhưng đâu được mua theo yêu cầu có gì lấy đó Piston của em Standa nhưng hàng mua được thì cos 4 ( theo thứ tự Standa, cos1, 2, 3... ) cái gì cũng tem phiếu, cái gì cũng xếp hàng. À nói cái vụ xếp hàng thì thời đó văn minh hơn bây giờ nha các Bác, em không nhớ là lúc đó vì sợ không mua được hàng hay vì hồi đó có văn hóa xếp hàng. Chiều Thứ 7 chạy xe ra Continential ở đường Đồng Khởi xếp hàng mua bánh bông lan hoặc nghe ngóng ở đâu đó bán cái gì cần thiết đến đời sống là phi đến liền. Nói cái vụ xem Tivi thì em kể đến thời kỳ huy hoàng của rạp hát thỉnh thoảng có 1 phim hay thì xếp mấy hàng cả trăm mét em nhớ cái rạp gì ở đường Phạm Ngũ Lão ( hình như tên là Quốc tế ) em dẫn bà xã lúc đó có bầu đi xếp hàng chen lấn suýt chút nữa Bà Xã đẻ non luôn sợ quá. Ôi thời đó cực khổ nhưng con người rất tình cảm cùng chia ngọt sẽ bùi chứ bây giờ cái gì cũng có nhưng cái tình người thì chỉ còn sót lại đâu đó thôi. Vài hàng chia sẽ ôn cố tri tan cùng các Bác. Thanks Bác chủ đã cho em hoài niệm.

Hạng B2
15/12/12
140
75
28
39
Anh Putin đã nói rất đúng: "Ai không nhớ về LX là không có trái tim, nhưng mà ai muốn quay lại thời đó là không có bộ não".

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
29/5/13
691
156
43
thời đó chỉ cần quen thân - số 1: Mậu dịch viên bán Gạo, số 2 : Mậu dịch viên bán Thịt...coi như là đời lên tiên...

• Like
Reactions: ngocluan12@
Hạng B2
18/5/07
371
310
63
View attachment 126221 View attachment 126222 hồi ấy cái gì củng Cửa hàng :Cửa hàng lương thực , cửa hàng May đo , cửa hàng Chất đốt ( dầu hôi ) cửa hàng Phục vụ Đời Sống ( thịt + bột ngọt + đường ) mà sao chúng ta vẩn sống và qua đc cái thời khốn khó đó các bác nhỉ? bánh mì mua phải xếp hàng , 1 lít dầu hôi củng phải có Sổ gia đình

Trước mua bia cũng phải xếp hàng, có thẻ thương binh thì được ưu tiên, giờ vào quán mấy em chân dài rót không kịp cản

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Bà Xã mình thời đó là mậu dịch viên bán gạo. Số 1 và lên Tiên đâu không thấy chỉ thấy thức đêm thức hôm để đi nhận gạo buổi chiều về pha lẫn mùi mồ hôi với cám gạo lẫn bột mì hôi bà cố luôn. Hi hi các Bác đừng mét bã nha. Làm được vài năm sanh đứa con đầu em yêu cầu bã xạ nghỉ tìm việc khác.