Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Không ít người tham gia giao thông từng bị giật mình bởi những tiếng còi xe âm lượng lớn dội vào tai. Nhiều người thậm chí còn té ngã, nhiều vụ tai nạn thương tâm xảy ra cũng chỉ bởi những tiếng còi tưởng chừng có thể xé thủng màng nhĩ này.

Nhắc đến còi xe, có biết bao nhiêu chuyện để nói. Có người đi cách phương tiện phía trước cả chục mét đã ấn còi inh ỏi, có người lại đến sát sàn sạt người phía trước mới vội vã ấn còi rồi quay sang… lườm nguýt. Một hành động khác cũng dễ gặp trên đường là việc không ít người cứ bấm còi inh ỏi đòi nhường đường trong khi đèn đỏ vẫn còn tới 5 - 7 giây. Nhiều trường hợp gặp đèn vàng, vội vã định vượt nhưng lại có người cẩn thận dừng lại, chắn ngay phía trước. Thế là lại bấm còi loạn xạ mong rẽ đám đông vượt lên. Hay như đang kẹt trong dòng người đông nghìn nghịt, nhiều người lại bày tỏ sự sốt ruột của mình bằng việc… bấm còi.
Theo: atgt.vn

KÊU GỌI:
Mấy chuyện như thế thường gặp rất nhiều ở ngoài đường. Báo chí và phương tiện thông tin đại chúng nói rất nhiều về "văn hoá bấm còi" Ngay cả những bác đã thảo luận vấn đề này ở đây nhiều khi cũng mắc phải tình trạng như vậy. Nhân diễn đàn này được chia sẻ vấn đề này cùng các bác. Em xin kêu gọi các OSER và các bác là khách chỉ coi thông tin trên đây cùng nhau chung tay xây dựng "Ý thức cộng đồng" hãy "bấm còi khi thực sự cần thiết".

THẢO LUẬN:
Các bác oser ở đây hãy thử thống kê lại coi trong 1 ngày tham gia GT, hay trong 1 chuyến đi các bác bấm còi bao nhiêu lần..?? Có lẽ sẽ chẳng ai nhớ nổi, vì 2 tay lúc nào cũng ôm vô lăng, nút bấm còi thì ở ngay vị trí trung tâm nên rất thuận tiện, nó đã thành 1 thói quen ko thể bỏ của nhiều người. Nhưng liệu giờ có thể bỏ thói quen đó được không? Em nghĩ là được. Nếu trước khi bấm còi các bác sẽ nghĩ đến việc bấm còi này để làm gì? Có ảnh hưởng đến ai không?

(Khoe thành tích) Gần đây nhất em cùng gđ đi nghỉ ở Đà lạt hồi tháng 5 trong hành trình Sài gòn - Đà lạt - Vũng tàu - Sài gòn với quãng đường hơn 900km em chỉ bấm còi 2 lần, đây là thống kê của bà cả nhà em ngồi bên.
Chuyến hồi đầu tháng này Sài gòn - Hồ cốc - Vũng tàu - Sài gòn.. quãng đường hơn 500km em ko bấm còi 1 lần nào.
Còn trong thành phố thì đi hàng ngày nhưng hầu như ko sử dụng đến còi. Các bác có tin không?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
10/8/14
104
62
28
HCM
Không dùng còi luôn thì em không tin thật. Đoạn đường em chạy mỗi ngày là trường chinh, tin tin là chuyện không tránh được.
Nhưng đúng là em cũng nên tự xem coi mình bấm khi nào để hạn chế lại. Chỉ bấm khi cầm.

Hạng D
15/6/12
1.520
674
113
45
Từng chứng kiến một bác chở vợ có bầu trên xe 2 bánh kẹt giữa vòng xoay, thế mà có thằng 4 bánh chạy sát đít 2 vợ chồng cứ bấm kèn...

• Like
Reactions: ldthach and auto751
Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
Thật sự thì còi xe gây khó chịu cho người xung quanh. Tuy nhiên Ở Việt nam nếu không dùng còi có lẽ không đi nổi vì nạn xe máy đi ẩu, kể cả người đi bộ nữa không biết đi ntn? bó tay luôn, cũng cố gắng hạn chế còi xe chỉ khi thật cần thiết thôi.Anh Em OSC mình cố gắng dùng còi đúng và đủ.

Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.353
113
Bình Tân
Đi đường em cũng hạn chế tối đa việc bấm còi, nhiều khi mình đi 2b cũng vậy, thấy mấy thằng chạy 4b cứ bấm còi hoài trong khi đường kẹt xe thấy ghét vô cùng, cứ như là muốn khoe xe vậy.

• Like
Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Thật sự thì còi xe gây khó chịu cho người xung quanh. Tuy nhiên Ở Việt nam nếu không dùng còi có lẽ không đi nổi vì nạn xe máy đi ẩu, kể cả người đi bộ nữa không biết đi ntn? bó tay luôn, cũng cố gắng hạn chế còi xe chỉ khi thật cần thiết thôi.Anh Em OSC mình cố gắng dùng còi đúng và đủ.
Em đi qua Sing 4 ngày, hầu như ở ngoài đường là nhiều, lâu thật lâu mới nghe đc tiếng còi của xe Bus, xe to cồng kềnh mà lắp cái còi đĩa của xe máy giống mình nhưng tiếng keu thì ko to bằng. Còn xe cá nhân, xe tải thì ko nghe thấy tiếng còi lần nào... thích thật, đến khi nào ở VN ta mới đc như vậy nhỉ!!!

Hạng D
10/1/14
2.964
4.643
113
Sài Gòn
Em đi qua Sing 4 ngày, hầu như ở ngoài đường là nhiều, lâu thật lâu mới nghe đc tiếng còi của xe Bus, xe to cồng kềnh mà lắp cái còi đĩa của xe máy giống mình nhưng tiếng keu thì ko to bằng. Còn xe cá nhân, xe tải thì ko nghe thấy tiếng còi lần nào... thích thật, đến khi nào ở VN ta mới đc như vậy nhỉ!!!

Khi nào mình TỚI XHCN , còn bây giờ thì mình mới tiến lên XHCN thôi, hihihi
:3dcuoi:

Hạng B2
10/3/08
434
422
63
1 ngày e không nhớ là bấm còi mấy lần nữa. Nhưng đi chuyến Thái 7 ngày thì e đếm được là bác tài "nhịp" còi 2 lần, đúng 2 lần trên đường ra vùng ven, chứ ko phải trong nội ô.

• Like