Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Tình hình vừa rồi mẹ em ở dưới quê có kể lại một chuyện làm em thắc mắc. Đó là bà dì em đi chợ mà quên mang theo bằng + cavẹt khi thấy mấy chú đứng chốt thì dì em dừng xe vô lề chờ,thế là 2 chú phi moto lại và đòi kiểm tra giấy tờ dì em xong rồi lập biên bản luôn. Thế từ câu chuyện trên em muốn hỏi CSGT có được quyền không ạ? Và mấy chú CSGT huyện thường xuyên thổi những người họ nghi ngờ nhưng sau đó lại cho đi, trong trường hợp bị thổi mà không vi phạm thì chiến đấu như thế nào ạ?

Hạng D
7/3/07
2.225
53.537
113
Họ có quyền kiểm tra bất cứ người nào đang lưu thông trên đường mà bác. Nếu kiểm tra hết mà không phát hiện lỗi nào, và cho đi sau khi nói cảm ơn ông, bà đã hợp tác với cơ quan chức năng thì mình cũng chẳng có cơ sở nào để cự cãi với họ cả. Vì họ thiếu gì lý do để giải thích việc kiểm tra giấy tờ xe, nào là nghi ngờ xe gian do bảng số giống giống xe nào đó đang có thông báo bị mất cắp, nào là kiểm tra ngẫu nhiên theo lệnh cấp trên 1 loại xe nào đó thường xảy ra mất cắp trong thời gian gần đây :D

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
chauha nói:
Họ có quyền kiểm tra bất cứ người nào đang lưu thông trên đường mà bác. Nếu kiểm tra hết mà không phát hiện lỗi nào, và cho đi sau khi nói cảm ơn ông, bà đã hợp tác với cơ quan chức năng thì mình cũng chẳng có cơ sở nào để cự cãi với họ cả. Vì họ thiếu gì lý do để giải thích việc kiểm tra giấy tờ xe, nào là nghi ngờ xe gian do bảng số giống giống xe nào đó đang có thông báo bị mất cắp, nào là kiểm tra ngẫu nhiên theo lệnh cấp trên 1 loại xe nào đó thường xảy ra mất cắp trong thời gian gần đây :D
vậy sao có mấy bác nói tôi không vi phạm thì không được dừng xe bác?
Nhưng trong trường hợp trên bà dì em có lưu thông đâu?

Hạng C
3/2/11
586
6
18
BH
chauha nói:
Chưa đúng lắm bác ạ.
Thông tư 65 của Bộ Công an ngày 30/12/2012 quy định nhiệm vụ, quyền hạn tuần tra kiểm soát của CSGT đường bộ, cán bộ thực hiện công tác tuần tra kiểm soát được dừng phương tiện trong 5 tình huống: Thứ nhất, phát hiện vi phạm trực tiếp hoặc qua thiết bị kỹ thuật. Thứ hai, thực hiện lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt và Giám đốc Công an các tỉnh.

Thứ ba, thực hiện kế hoạch phương án công tác của Trưởng phòng CSGT, trưởng Công an huyện chỉ đạo kiểm tra, kiểm soát phương tiện đường bộ theo chuyên đề. Thứ tư, có văn bản của Thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên, hoặc văn bản đề nghị của cơ quan chức năng về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác đảm bảo an ninh trật tự. Thứ năm, qua tin báo của tổ chức, cá nhân đối với những trường hợp phương tiện vi phạm pháp luật khi tham gia giao thông.

Tuy nhiên, trong quá trình dừng phương tiện phải đảm bảo 3 yêu cầu sau: An toàn đúng quy định của pháp luật; không làm cản trở hoạt động giao thông; khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm tra.

Trường hợp có vi phạm, CSGT phải lập biên bản theo đúng quy định. Còn khi kiểm tra, nếu bạn không vi phạm và đầy đủ giấy tờ thì CSGT sau khi kiểm tra phải cảm ơn bạn đã tạo điều kiện giúp lực lượng CSGT làm nhiệm vụ và ghi vào nhật ký tuần tra kiểm soát.

Hạng D
7/3/07
2.225
53.537
113
lega nói:
Chưa đúng lắm bác ạ.
Thông tư 65 của Bộ Công an ngày 30/12/2012 quy định nhiệm vụ, quyền hạn tuần tra kiểm soát của CSGT đường bộ, cán bộ thực hiện công tác tuần tra kiểm soát được dừng phương tiện trong 5 tình huống: Thứ nhất, phát hiện vi phạm trực tiếp hoặc qua thiết bị kỹ thuật. Thứ hai, thực hiện lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt và Giám đốc Công an các tỉnh.

Thứ ba, thực hiện kế hoạch phương án công tác của Trưởng phòng CSGT, trưởng Công an huyện chỉ đạo kiểm tra, kiểm soát phương tiện đường bộ theo chuyên đề. Thứ tư, có văn bản của Thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên, hoặc văn bản đề nghị của cơ quan chức năng về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác đảm bảo an ninh trật tự. Thứ năm, qua tin báo của tổ chức, cá nhân đối với những trường hợp phương tiện vi phạm pháp luật khi tham gia giao thông.

Tuy nhiên, trong quá trình dừng phương tiện phải đảm bảo 3 yêu cầu sau: An toàn đúng quy định của pháp luật; không làm cản trở hoạt động giao thông; khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm tra.

Trường hợp có vi phạm, CSGT phải lập biên bản theo đúng quy định. Còn khi kiểm tra, nếu bạn không vi phạm và đầy đủ giấy tờ thì CSGT sau khi kiểm tra phải cảm ơn bạn đã tạo điều kiện giúp lực lượng CSGT làm nhiệm vụ và ghi vào nhật ký tuần tra kiểm soát.
Thì em đã nói là họ bảo là họ kiểm tra xe theo chỉ thị của cấp trên, sao bác biết được mà dám khiếu nại. Không lẽ họ kiểm tra xong, cho bác đi bác lại muốn làm lớn chuyện, đi thưa kiện. Còn chuyện tự nhiên mà kiểm tra mặc dù không vi phạm luật GT, lòi ra không mang giấy tờ xe thì rõ ràng mình sai rành rành, sao cãi được

Hạng D
11/12/10
3.013
7.665
113
TTTran nói:
vậy sao có mấy bác nói tôi không vi phạm thì không được dừng xe bác?
Nhưng trong trường hợp trên bà dì em có lưu thông đâu?
Em trả lời vài ý nhen bác:
1. Câu "tôi không vi phạm thì không được dừng xe", bác có quyền nói câu này và nếu xxx không chứng minh được vi phạm của bác hoặc không có chuyên đề gì đó cần kiểm tra hành chính ... thì không có quyền dừng xe đang lưu thông để kiểm tra. => Vì vậy không đánh đồng với ý thứ 2 bác muốn hỏi.

2. Bác nói bà dì của bác không có lưu thông, xxx không có quyền kiểm tra??? Bác sai hoàn toàn rồi bác ơi!
Tham gia lưu thông trên đường có 2 trạng thái: động và tĩnh.
Động là gì: Phương tiện đang di chuyển
Tĩnh là gì: Phương tiện đang dừng hoặc đỗ xe
Vậy dì của bác có các hành vi điều khiển phương tiện như trên hay không? Dừng xe hoặc đỗ xe không đúng nơi quy định thì CSGT có quyền kiểm tra rồi.
Nhiều người lý sự cùn, xe không lưu thông là không được kiểm tra, như trường hợp của bà dì bác là sai hoàn toàn nhen!

Để em nói thế nào là không có lưu thông, CSGT không có quyền kiểm tra: Xe của bác để trong nhà của bác dù bác không có biển số, không có giấy tờ gì hết thì lúc đó chỉ duy nhất có lệnh khám xét thì CA mới được kiểm tra xe. (em nói CA nhen vì CSGT không có quyền vào nhà dân để khám xét đâu, chỉ có anh mặc áo màu xanh mới được vào nhen)
Thân!

Hạng B2
29/6/13
479
269
63
Bữa nào em rảnh gặp mấy thằng xxx cũng trả bộ thấy tụi nó tấp vào lề chờ tụi nó tới hỏi xem sao rồi e về trả lời cho bác chủ. Vậy sẽ chính xác nhất.

Hạng B2
22/4/11
393
126
43
"Thứ năm, qua tin báo của tổ chức, cá nhân đối với những trường hợp phương tiện vi phạm pháp luật khi tham gia giao thông." em áp dụng cái này, có tin quần chúng báo bà ko có bằng mà tham gia gt, giờ bà cho tui kiểm tra... hoho, thiếu gì cách.

7/10/10
179
1
18
32
Em không đề cập đến vấn đề luật, thông tư này nọ nhưng về phản xạ của người bt thì các bác thử nghĩ xem, tự nhiên thấy CSGT đang đi mà tấp vô chờ, hoặc là quanh đầu bỏ chạy, có phải là biểu hiện nghi vấn ko. CA thấy nghi thì người ta kiểm tra, không có giấy tờ chứng minh lỡ đâu xe ăn cắp ăn trộm thì sao. Kiểm tra đầy đủ hết thì thôi.

Nhà em gần chợ, trộm liên miêng, bữa CA phường đi tuần, kt phát hiện xe ăn trộm, ko cà vẹt, chuyển về xử lý, trả lại được cho chủ.

Hạng C
5/9/13
689
156
43
xe đỗ trên lề, không vi phạm nơi cấm đỗ xe, tôi ngồi giữ xe cho bạn tôi đi chợ... Tôi k lái xe, k co GPLX, k mang cavet...Xxx hỏi thăm và đòi phạt tôi thì cờ lê vô đầu ngay;
trừ TH xxx phát hiện và có chứng cứ chứng minh bạn vừa lái xe và vừa tấp vô lề hoặc chạy vô nhà

Last edited by a moderator: