Hạng B2
24/8/13
290
468
63
Hư Vô
Thân chào các Bác,

Em là một nạn nhân của cửa hàng lốp xe VL trên đường Lý Thái Tổ, Quận 3.

UPDATE cuối: (27/11/2014)
Đầu tiên em xin thay đổi Title, một số danh xưng và xóa hình trong bài với mục đích:
- Không muốn ảnh hưởng đến kinh doanh của cửa hàng VL
- Không muốn đem đến rắc rối (nếu có) cho diễn đàn OS

Sau 1 tuần đợi chờ hồi âm của cửa hàng VL trong sự vô vọng, em không nhận được một cuộc gọi hay tin nhắn nào như lời hứa của anh D (trong 2 ngày). Và bây giờ nếu em có chủ động liên lạc với họ thì kết quả cũng vậy thôi.

Em xin kết luôn cho gọn:
- Theo suy nghĩ bản thân em, cũng như những gì anh D nói, thì cửa hàng không có chủ ý và không cổ súy cho hành động gian lận này. Và chính nhân viên là người tham và tráo lốp xe. Nên em sẽ không đổ lỗi cho chính cửa hàng làm ăn không đàng hoàng.
- Điều em không hài lòng chính là cách cư xử của nhân viên và "văn hóa" làm việc của cửa hàng. Hứa sẽ phản hồi và bặt vô âm tín là 1 điều em không chấp nhận.
- Và chuyện đã xảy ra như vậy thì em cũng chấp nhận, coi như đó là 1 bài học kinh nghiệm. Vì đây là loại hình dịch vụ không hóa đơn, chứng từ nên không có bằng chứng nào để kết tội cho họ, trừ phi bắt quả tang tại trận.
- Gởi gắm tới các anh em OS là: phải luôn quan sát và thận trọng trong mọi tình huống. Chính sự lơ là của bản thân chính là yếu tố làm cho những người xấu họ nảy sinh lòng tham.

Để tránh bị tráo lốp thì em có phương án sau:
+ Đi vá khoảng 2 người, 1 người coi xe, 1 người quan sát nhân viên láo lắp lốp và vá lốp.
+ Nếu kỹ thì đánh dấu giáp lai ở mặt sau bánh bằng bút lông (dùng ghi trên đĩa) hoặc sơn. Và kiểm tra lốp trước khi lắp vào xe. (Nếu coi nhân viên làm từ đầu tới cuối thì khỏi)

UPDATE: (20/11/2014):
[BCOLOR=#ffffff]Theo lời khuyên và tinh thần của anh em OS, em đã sắp xếp công việc để hôm nay đến cửa hàng VL để nói chuyện với quản lý.[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]Em xin phép tường thuật lại:[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]- Em lên trang chủ voxe.............com và kiếm được số HOTLINE của anh D (em nghĩ là quản lý của bên Lý Thái Tổ)[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]- Sau khi điện thoại liên lạc thì nói sơ tình hình cho ảnh biết, và hẹn gặp nhau tại cơ sở chính Lý Thái Tổ luôn để làm việc cho tiện.[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]- Sau khi tới nơi hỏi gặp anh D thì có 2 nhân viên nữ ra nói chuyện, 1 chị áo hồng, 1 bé áo xanh, còn anh D không ra mặt.[/BCOLOR]

Em cũng thuật sơ sơ lại tình hình thì y như dự tính ban đầu, họ chối phăng và khẳng định rằng: em lộn tiệm, cho mượn xe, bị luộc ở ngoài...v.v, chứ tiệm làm "mấy chục năm" chưa hề có vụ đó.
[BCOLOR=#ffffff]- Em hơi bực mình đoạn này, em thì từ từ và nhẹ nhàng nói chuyện, bé áo xanh nói vài câu thì lảng, còn chị áo hồng trừng mắt, cau mày và nổi gân cổ lên nói chuyện như em "ăn hết của" ba má bả để lại vậy đó. Em nói chưa hết là nhảy vô họng, "chớp" em đủ kiểu.[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]- Em bực quá nên nói: "Thôi cho tui nói chuyện với quản lý đi" cái bả bỏ vô trong. Nói thiệt nhân viên kiểu đó em chịu không nổi, biết rằng chưa biết đúng sai, thì phải ôn hoà lắng nghe giải quyết, em không có làm căng mà thái độ như vậy thì đối với em là KHÔNG CHẤP NHẬN được.[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]- Sau đó em bấm máy gọi anh D, anh D nói em gặp nhân viên nói chuyện đi. Thì em nói rằng: "Nhân viên không hợp tác anh ơi!" Sau đó anh mới hỏi lại tường tận vụ việc một cách nhã nhặn: thời gian vá bánh, vị trí, thời gian, nhân viên thi công, ai thu tiền...v.v[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]- Theo phương pháp loại trừ thì ảnh nói như vầy: "Nếu theo những gì anh nói là chính xác thì có thể "bên mình" đã tráo lốp, và nếu có thì chắc chắn là do tiêu cực từ nhân viên chứ công ty trước giờ không có trường hợp như vậy"[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]- Thêm 1 ý nữa là khi hỏi em về thời gian vá bánh. Em trả lời là: "5h30 - 6h30" thì đều nhận được từ "bà chằn màu hồng" và anh D là: "từ 5h30 là công ty VL nghỉ làm, còn người khác là anh của họ quản lý việc vá xe và người thu tiền chứ không phải công ty"[/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff]- Cuối cùng, anh D nói với em rằng sẽ điều tra trong vòng 2 ngày rồi sẽ phản hồi lại cho em. Và cám ơn đã thông báo cho công ty trường hợp tiêu cực như vậy. [/BCOLOR]
[BCOLOR=#ffffff] Kết quả và kịch bản thì cũng như em dự tính ban đầu. Em nghĩ việc này cũng chẳng đi đến đâu, nhưng nó cũng là 1 bài học. Hai ngày nữa có kết quả em sẽ UPDATE tiếp cho các Bác theo dõi và em sẽ có kết luận cuối cùng![/BCOLOR]

Vụ việc xảy ra như sau:
Vào tháng trước em có ghé cửa hàng nói trên lúc chiều tối để vá bánh trước do cán đinh. Em luôn đứng bên cạnh quan sát từ lúc tháo bánh ra khỏi xe, rồi đem lên máy để tháo lốp ra. Sau đó em vẫn quan sát nhân viên tháo đinh, chà nhám và dán keo lốp xe. Lúc đó có nhân viên khác giới thiệu em việc bơm khí Nitơ, do chưa bơm lần nào nên em cũng chấp nhận để trải nghiệm cho biết. Thì em ra ngoài để xem nhân viên bơm bánh. Chỉ trong vòng 3 phút là bánh đã vá xong và đem ra để lắp vào xe (lúc này em không mảy may nghi ngờ gì hết). Sau khi bơm bánh xong, em vui vẻ thanh toán rồi chạy xe về.
Vài hôm sau chạy từ tỉnh về, sau khi em rửa xe thì trời ơi, em phát hiện bánh xe vá hôm trước có hiện tượng bị lão hoá, mòn và nứt thê thảm. Em kiểm tra kỹ hơn thì thấy, mấy cái bánh của em đều có trùng số seri và made in Thailand, tự dưng cái bánh hôm trước vá lại trở thành Made in Japan. Vậy là xác định bị "luộc" bánh lúc em bỏ ra ngoài xem bơm khí Nito rồi.
Em lên hãng bảo dưỡng, kết quả đo độ mòn lốp như sau: bánh sơcua 9mm, 3 bánh của em 7mm, bánh em bị thay là 5mm.

Vừa buồn, vừa tức nhưng đành chịu thôi, nếu phát hiện lúc đầu thì còn nói được. Gần cả nữa tháng chạy lên tụi nó cãi ngang em cũng pó tay.
Em viết bài này không phải để "triệt đường cơm gạo" của cửa hàng này. Do em chưa chắc có phải chủ ý của chủ tiệm hay chỉ do nhân viên tham, nên không dám quả quyết đạo đức kinh doanh của họ. Nhưng em muốn chia sẽ để các Bác cẩn thận. Em thì chắc chắn cạch mặt cửa hàng này luôn!
PS: Các Bác nhớ luôn quan sát kỹ để tránh bị gian lận nhé.

Thân!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
12/2/12
313
254
63
32
lô cốt HCM
Có vụ tráo vỏ xe khi vá nữa sao? Theo em chắc mấy thằng thợ ăn bửn thui, vỏ xe cũ bán được nhiêu đâu mà chủ cửa hàng có chủ trương tráo vỏ cho bọn thợ được.
Trách chủ cửa hàng không giám sát hoặc dạy bảo bọn thợ...cũng có thể chủ cửa hàng đối xử với thợ bèo quá nên tụi nó chơi đồ của khách, bị phát hiện thì nó nghỉ việc, éo cần làm nữa.
Túm lại né chỗ ni ra phải không bác vào đọc topic sau em :)

Hạng B2
24/8/13
290
468
63
Hư Vô
nếu bác không có bằng chứng cụ thể mà mở topic dạng này thì e là không hay cho diển đàn, bao nhiêu vụ OS bị kiện vì những topic như này rồi đó.
Em sẵn sàng đứng ra đối chứng, vì em chắc chắn bị họ "gian lận" tráo lốp xe. Xe em để trong nhà, tự rửa xe, và lúc nào cũng có người coi xe nên không có trường hợp khác. Em cân nhắc kỹ mới dám đăng lên như vậy. Nhưng nếu Bác nói vậy em xin sửa tiêu đề từ "Tố Cáo" thành "Cảnh Báo".

Hạng B2
24/8/13
290
468
63
Hư Vô
Có vụ tráo vỏ xe khi vá nữa sao? Theo em chắc mấy thằng thợ ăn bửn thui, vỏ xe cũ bán được nhiêu đâu mà chủ cửa hàng có chủ trương tráo vỏ cho bọn thợ được.
Trách chủ cửa hàng không giám sát hoặc dạy bảo bọn thợ...cũng có thể chủ cửa hàng đối xử với thợ bèo quá nên tụi nó chơi đồ của khách, bị phát hiện thì nó nghỉ việc, éo cần làm nữa.
Túm lại né chỗ ni ra phải không bác vào đọc topic sau em :)
Có nhiều topic trên các diễn đàn mua bán, họ rao bán các lốp xe 70-80% giá khoảng 1 triêu/vỏ.
Em đặt trường hợp như vầy, khi phải thay bánh xe, ít có ai đem lốp cũ về nhà chi cho chật hết. Thường là bán lại cho cửa hàng hoặc cho họ luôn. Nếu gian lận thì họ thay lốp cũ đó và có 1 cái lốp tốt hơn, mới hơn, như vậy là "ăn" được 1 khoảng chênh lệch từ vài trăm cho tới 1tr rồi.

• Like
Reactions: Curtin Pham
Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Bác chủ có thể đến tiệm vá quen để tháo vỏ ra kiểm tra số lỗ đã vá trên vỏ hiện nay để xác định có đúng vỏ đã bị tráo ko ( vì nếu vỏ của bác chủ thì bác có thể nhớ số lỗ đã vá và có 1 lỗ mới vá )