Thảo Luận Chung Đậu xe & Quay đầu xe

Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Các bác ơi!
Phần đậu xe!
Trong luật có nêu: Muốn đậu xe thì phải đậu sát mép bên phải và cách lề không quá 0.25m (trong hè phố) Còn ko phải hè phố thì nếu có bải đất trống thì leo lên đó mà đậu ko được đậu dưới phần đường xe chạy! Trường hợp em là trong hè phố mà nó có cái vạch này thì em cách vạch 0.25m hay cách lề 0.25m? Và nếu em đậu vậy có bị phạt không ạ?
Nếu vạch liền này màu vàng mới là cấm dừng cấm đậu, vạch vàng đứt thì cấm dừng! Ờ đây nó màu trắng
Đậu xe & Quay đầu xe

Đậu xe & Quay đầu xe

---------------------------------------------------------
Qua phần quay đầu!
Luật có ghi chỉ duoc quay đầu tại giao lộ, nơi có biển cho phép quay đầu xe
Thế nếu vạch đứt này e quay có bị hốt không ạ! Bửa e thấy bác kia quay nhan nhiếc đủ hết mà thấy bị vịn ko biết phải quay tại vạch đứt ko (trường hợp ko có biển cấm quay đầu)
Thêm cái là nhiều con đường quá nhỏ nếu em chạy xe không cán vạch thì xe máy ko có chổ mà chạy. Và e biết vạch đứt này mình có thể đè => Em chạy ra giữa 2 bánh bên làn kia 2 bánh bên làn này (e chạy giửa đường và không có mở xi nhan gì) thì có vi phạm ko ạ?( đường 2 chiều nha bác)
Đậu xe & Quay đầu xe

Nếu vạch đứt cho quay thì chổ này nếu bên phần vạch đứt mình quay củng được đúng ko ạ?( trường hợp ko có biển cấm quay đầu)
Đậu xe & Quay đầu xe

Em xin cám ơn các bác!

Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
nét đứt thì cứ quay, không cấm là quay được
còn hạn chế chạy" chân chó" chạy vậy dể gây ún tắc lắm,nếu trc có ùn tắc mà bác đi chân chó là bên kia người ta cũng ko ra được,bác cũng khõi vô, nên hạn chế
chú ý là vạch vàng đứt khúc là cấm đổ ko phải cấm dừng như bác chủ nói
còn hình bác chủ là vạch 1.1 là ranh giới đỗ xe,nếu đỗ xe thì bác phải đổ từ vạch trắng này đi ra
còn như bác chắc cũng ko ai có ý kiến,đỗ sát vậy cho gọn

Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
còn hạn chế chạy" chân chó" chạy vậy dể gây ún tắc lắm,nếu trc có ùn tắc mà bác đi chân chó là bên kia người ta cũng ko ra được,bác cũng khõi vô, nên hạn chế
còn hình bác chủ là vạch 1.1 là ranh giới đỗ xe,nếu đỗ xe thì bác phải đổ từ vạch trắng này đi ra
Đa tạ bác em nhầm vạch vàng đứt hí hí!

Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Ủa bác Xe Tank ơi em mới tham khảo qua thì vạch 1.1 cấm đè mà? http://autopro.com.vn/ky-thuat-tu-v...vach-ke-duong-can-chu-y-20120426053228255.chn

Nếu nó cấm đè vậy em cách lề 0.25 hay cách vạch 0.25 ? Sao mà nó rối nùi =))

Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
chuẩn men thì cấm đè,mà TT quận hay 113 thì hay bắt cái lỗi này, mình thấy XXX ít bắt lỗi này,
nhưng có nhiều đường hẹp bác phải đậu sát vào cho gọn
nếu bác đậu chuẩn cách vạch đó 25 cm thì bác nằm chình ình ra đường lun ak
em ko khuyến khích đè vạch này nhe,hehe

Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
đường SG em ít khi quay đầu vì xe đông quá, quay đầu cản trở xe qua lại,lỡ đi lố thì đi 1 vòng luôn,

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

Đậu xe & Quay đầu xe
Trong KDC Ko quay đầu được bác ợ. Gặp CSGT là bị túm liền.
Ngoài khu dân cư thì ok.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Đậu xe & Quay đầu xe

Nếu đường <60km/g:
b) Vạch số 1.2. Xác định mép phần xe cơ giới với phần xe thô sơ, người đi bộ
hoặc lề đường trên các trục đường, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết.
Nếu đường >60km/g:
d) Đường vạch giới hạn ngoài các làn xe.
- Vạch giới hạn ngoài các làn xe là đường liền màu trắng, dùng để chia ranh giới
phần xe chạy với lề đường hoặc đường thô sơ, đường người đi bộ hoặc dải phân cách
giữa;
- Trên đường cao tốc, đường bộ cấp 1, cấp 2 và đường đô thị có tốc độ cao, thì
cần kẻ vạch giới hạn ngoài của làn xe hoặc ở dọc bó vỉa của đường, dải p hân cách
giữa;

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
Các bác ơi!
Phần đậu xe!
Trong luật có nêu: Muốn đậu xe thì phải đậu sát mép bên phải và cách lề không quá 0.25m (trong hè phố) Còn ko phải hè phố thì nếu có bải đất trống thì leo lên đó mà đậu ko được đậu dưới phần đường xe chạy! Trường hợp em là trong hè phố mà nó có cái vạch này thì em cách vạch 0.25m hay cách lề 0.25m? Và nếu em đậu vậy có bị phạt không ạ?
Nếu vạch liền này màu vàng mới là cấm dừng cấm đậu, vạch vàng đứt thì cấm dừng! Ờ đây nó màu trắng
Đậu xe & Quay đầu xe

Đậu xe & Quay đầu xe

---------------------------------------------------------
Qua phần quay đầu!
Luật có ghi chỉ duoc quay đầu tại giao lộ, nơi có biển cho phép quay đầu xe
Thế nếu vạch đứt này e quay có bị hốt không ạ! Bửa e thấy bác kia quay nhan nhiếc đủ hết mà thấy bị vịn ko biết phải quay tại vạch đứt ko (trường hợp ko có biển cấm quay đầu)
Thêm cái là nhiều con đường quá nhỏ nếu em chạy xe không cán vạch thì xe máy ko có chổ mà chạy. Và e biết vạch đứt này mình có thể đè => Em chạy ra giữa 2 bánh bên làn kia 2 bánh bên làn này (e chạy giửa đường và không có mở xi nhan gì) thì có vi phạm ko ạ?( đường 2 chiều nha bác)
Đậu xe & Quay đầu xe

Nếu vạch đứt cho quay thì chổ này nếu bên phần vạch đứt mình quay củng được đúng ko ạ?( trường hợp ko có biển cấm quay đầu)
Đậu xe & Quay đầu xe

Em xin cám ơn các bác!
bác này hỏi hay quá.. em cũng đang thắc mắc cái vụ nên cách vạch hay cách lề đường đây .. mà đọc vài comment của các bác thì nên đỗ xe cách vạch thì phải.. em xin chờ các bác khai sáng ạ :)

Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Các bác ơi em mới ngẫm tới ngẩm lui cái luật giao thông đường bộ thì phát hiện tại Điều 15: Chuyển hướng xe khoảng 3. "Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhaunơi có biển báo cho phép quay đầu xe." mà cái vạch đứt đó chỉ cho chúng ta đè vạch nó củng ko phải là đường giao nhau mà nó củng ko có biển cho quay đầu vậy em nghỉ nếu có xxx mình quay bi hốt như bác kia em gặp