Có lẽ các bác trong OS đều đồng ý với tôi là chúng ta đều có chung một mong muốn là làm sao cho đường thông hè thóang, để anh em mình có thể cưỡi 4B di chuyển với vận tốc trung bình 30-40km/h ! Vừa tiết kiện thời gian và tiền bạc. Tuy nhiên, kẹt xe đang là vấn nạn ngăn cản sự sung sướng đó của chúng ta lại ! Làm thế nào để giảm kẹt xe - đó là câu chuyện lớn của ...Nhà nước. Ở góc độ cá nhân, tôi chỉ xin đề xuất 1 sáng kiến nho nho, tiết kiệm và có vẻ hiệu quả hơn rất nhiều :
Đó là nên duy trì lại hệ thống là truyền thanh trên các tuyến đường (hoặc là ở những tuyến huyết mạch, thường xảy ra kẹt), quận nào do quận đó hay phương đó quản lý. Khi xảy ra kẹt xe trên đọan đường thuộc "địa hạt" nào thì bộ phận phát thanh của quận/phường đó lên sóng ngay : "a lô, alô, hiện nay đang xảy ra kẹt xe rất nhiêm trọng tại ngã tư giữa giao lộ X và Y. Các phương tiện tham gia giao thông nên tránh đi vào đọan đường này" !!! Nghe điều này, mọi người sẽ biết và tự tìm cách giải cứu mình. Như vậy sẽ hạn chế và gíup các anh XXX nhanh chóng giải tỏa điểm kẹt.
Các bác nghe được không? Hiện nay nghe nói trên sóng FM cũng có phát những thông báo kiểu này nhưng hình như không thường xuyên và đâu phải ai cũng đi 4B nên xem ra tính hiệu quả chưa cao.
Thử cách của tôi đề xuất có lẽ hợp lý hơn nhỉ?

• Like
Reactions: ium
Hạng B2
14/3/07
467
4
0
50
Bác ơi, sáng kiến của bác cũng đc đấy nhưng, khi đẻ ra 1 bộ phận đó ở mỗi quận rồi xuống mỗi phường, dẫn đến tăng biên chế. Nhưng quan trọng có giải quyết đc tình hình kg? hay tiền thuế của dân lại nuôi mấy ổng, để các ổng đi nhậu. Ngày xưa Đài tiếng nói Tp HCM có mở cái đó trên băng tần 99,9, nhưng đến giờ hình như cái mục đó mất tiêu rồi --> Vẫn kẹt xe như thường

amm
Hạng B2
nếu SG dỡ hết các lô cốt, thì sẽ hết kẹt xe. cách đây 1, 2 năm chỉ đôi lúc kẹt xe khi mưa ngập. giờ , chẳng buồn đi ra đường nữa.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Vấn đề là ai lo chuyện ấy bác ạ? Các xxx giờ lo chuyện to thôi. Chứ biện pháp thì dể thôi, quân xanh tùm lum tại các giao lộ: Kẹt hả báo cho đơn vị nhận là nơi phát sóng FM, và với 1 tần số FM thống nhất thì ai cũng có thể nghe qua FM của đtdđ hay FM trên 4B. Cách này xe buýt và taxi đã làm.

Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113
"Tôi thay ... trân trọng cám ơn bác!"
Tin "vui"!
XXX đang có kế hoạch giảm từ 50 điểm kẹt xe của thành phố xuống còn 1 điểm vào cuối 2009.

Giỡn chơi chút bác ơi.
Cả thành phố bây giờ đều kẹt!
Lúc 17h-18h đi từ Trường đua Phú thọ và ngã tư Hàng Xanh: đi bằng đường nào hả bác!!! Pótay.com

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/12/07
1.434
2.573
113
cái vấn đề này, thật là vĩ mô...các ban nghành sở mỏ, bộ nọ viện kia, quốc hội...v....v giáo sư bác sỹ thạc sỹ kỹ sư...cả 1 bộ máy nhà nuớc đồ sộ thế
vẫn đang bó tay.cơm.canh mà bác, chúng ta làm sao mà lo được...
cũng như cứ mỗi ngày tai nạn giao thông cướp đi sinh mạng trên dưới 30 người trên toàn cõi Việt Nam này...chẳng ai kìm lại được cả...chấp nhận thương đau thôi bác, theo e thì gọi là system error :-(

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
@ viktor, shipping: 2 bác vui lòng sửa lại nội dung bài viết cho phù hợp, đồng ý là đùa nhưng đi trái lại với nội qui. Thanks. Chúc hai bác vui.

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Radio FM giờ nó phát sóng tự động luôn bác ơi, xe lưu thông ở châu Âu giàn âm thanh trên xe dù ở chế độ nào như aux, dvd,cd, ipod,....đều tự động chuyển sang radio FM khi có thông báo dạng breaking news về tình trạng giao thông, thời tiết bất thường khu vực đó, chỉ vài phút, sau đó lại tự động về chế độ ban đầu. Mạng internet phát triển nhanh thì vài năm nữa FM cũng lỗi thời.

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com
Sống chung với lọai Bão này nên em có mấy giải pháp sau :
- Hạn chế xe tải nặng lưu thông vào KV trung tâm TP.
- Hạn chế mở mới các trường ĐH, Cao đẳng...ở trong TP.
- Xóa tòan bộ Lô cốt hịên có càng nhanh càng tốt và fải làm lại mặt đường đẹp như cũ.
......