Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đèn Báo Trợ Lực CAP 2008

Tập Lái
21/11/14
8
0
1
43
Em là thành viên mới toanh của diễn đàn, nhờ các bác tư vấn giúp em. Chiếc CAP LT 2008 của em có triệu chứng như sau:
- Cách đây 1 tuần, em đang chạy thì báo cái đèn Cảm Biến Trợ Lực lái (màu vàng, hình vô lăng, có chấm thang). Sau đó em tắt máy, đề lại thì hết. Khi đèn báo thì trợ lực vẫn bình thường, không mất trợ lực
- Sau khi đậu 1 tuần, em mở chìa khóa lên, thì đèn này sáng (không tắt), nhưng khi đề máy thì tắt. Sau khi chạy tầm 5KM, em có dừng lại ăn sáng. Sau đó khi mở công tắt thì đèn trợ lực chớp 2-3 lần rồi tắt, đề máy cũng vậy==>theo em nhớ là như vậy thì bình thường.
Bác nào biết về trường hợp này không, giúp em với. Em nghi ngờ là cái jack cắm nào đó bị lỏng, mà ko biết sao mà fix. Cảm ơn các bác.

Hạng B2
18/11/13
138
22
18
14
có khi nào các Jack cấm không chắc không, hom truoc xe mình bị cái jack cấm của túi khí, cũng báo lỗi, nhưng sau đó mình cấm chặt lại thì hết. Có bác @VUI trên diễn đàn đó, đợi bác tư vấn cho

• Like
Reactions: lehuy2010
Tập Lái
21/11/14
8
0
1
43
có khi nào các Jack cấm không chắc không, hom truoc xe mình bị cái jack cấm của túi khí, cũng báo lỗi, nhưng sau đó mình cấm chặt lại thì hết. Có bác @VUI trên diễn đàn đó, đợi bác tư vấn cho
Cảm ơn bác.

Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
@lehuy2010 bác kiểm tra lượng dầu trợ lực chưa, hết dầu hay thiếu đèn cũng báo, dầu dùng chung với dầu hộp số tự động nhé

Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
Vậy coi chừng bơm trợ lực không ổn định, lúc mạnh lúc yếu (sắp lên đường). Bác kiểm tra có tiếng hú của bơm khi rồ ga không, nếu có là coi chừng bơm (xe mình đã bị và thay ruột bơm rồi)

Tập Lái
21/11/14
8
0
1
43
Vậy coi chừng bơm trợ lực không ổn định, lúc mạnh lúc yếu (sắp lên đường). Bác kiểm tra có tiếng hú của bơm khi rồ ga không, nếu có là coi chừng bơm (xe mình đã bị và thay ruột bơm rồi)
Thanks bác. Tiếng hú khác lạ lắm hả bác, em chưa nghe thử. Mà thay ruột bơm bao nhiêu vậy bác?

N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
bác nổ máy, đánh lái hết sang trái hoặc phải, giữ nguyên khoảng 15 giây, có nghe bơm kêu rột rột không

Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
Tiếng hú nó cứ theo tiếng ga, nhưng không tăng độ lớn mà chỉ kêu theo nhịp ga thôi (bác nhớ tắt radio và để ý lắng nghe). Xe mình thay ruột bơm hết 1.6T :(

Tập Lái
21/11/14
8
0
1
43

Mình đã tìm được lý do, gần bánh trước, dưới ghế tài xế, có chỗ nối bằng Jack cấm, mình cấm thật chặt lại, và hết đèn báo.. rrồi.
Cho mình hỏi thêm, lúc dze, thì đèn dze sẽ sáng, nhưng mà xe mình bị chập chờn, nghĩa là sáng tí rồi tắt, sau đó sáng lại,
mình nghi ngờ cũng là cái dây điện đâu đó, hoặc cái jack nào nữa, do gắn camera nên bị, nhưng ko biết là dây nào.
Vụ này chắc đi gara cho thợ kiểm tra hả các bác