Thảo Luận Chung Đi qua vệt bánh xe (học B2)

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
Em đang học lần lượt các bài thực hành của chương trình B2, bao gồm: Khởi hành xe ngang dốc, ghép xe vào nơi đỗ, đi qua vệt bánh xe, đi qua đường hẹp vuông góc...

Trong đó bài "đi qua vệt bánh xe" là khó nhất. Bác nào có kinh nghiệm làm sao để canh cho chính xác thì làm ơn chỉ em với.

Cám ơn các bác đã đọc tin.

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho đi qua vệt bánh xe?

Các bước thực hiện đi qua vệt bánh xe

• Lái xe để bánh xe trước và bánh xe sau bên lái phụ qua vùng giới hạn của hình vệt bánh xe;
  • Lái xe qua đường vòng vuông góc trong vùng giới hạn của hình sát hạch trong thời gian 2 phút;
  • Lái xe qua vạch kết thúc bài sát hạch và đến bài sát hạch tiếp theo.

Yêu cầu đạt được bài thi đi qua vệt bánh xe

• Đi đúng hình quy định của hạng xe sát hạch;
  • Bánh xe trước và bánh xe sau bên lái phụ qua vùng giới hạn của hình vệt bánh xe;
  • Bánh xe không đè vào vạch giới hạn hình sát hạch;
  • Hoàn thành bài sát hạch trong thời gian 02 phút.
  • Giữ động cơ hoạt động liên tục;
  • Giữ tốc độ động cơ không quá 4000 vòng/phút;
  • Tốc độ xe chạy không quá:
  • 24 km/h đối với hạng B, D
  • 20 km/h đối với hạng C, E
đi qua vệt bánh xe

Các lỗi bị trừ điểm khi đi qua vệt bánh xe

• Bánh xe đè vào vạch giới hạn hình sát hạch, mỗi lần bị trừ 05 điểm;
  • Bánh xe đè vào vạch giới hạn hình sát hạch, cứ quá 05 giây, bị trừ 05 điểm;
  • Thời gian thực hiện bài sát hạch, cứ quá 02 phút, bị trừ 05 điểm.
  • Xe bị chết máy, mỗi lần bị trừ 05 điểm;
  • Để tốc độ động cơ quá 4000 vòng/phút, mỗi lần bị trừ 05 điểm;
  • Xe quá tốc độ quy định, cứ 03 giây bị trừ 01 điểm.
  • Tổng thời gian đến bài sát hạch đang thực hiện quá quy định, cứ 03 giây bị trừ 01 điểm.

Bị truất quyền sát hạch khi đi qua vệt bánh xe

• Đi không đúng hình của hạng xe sát hạch;
  • Bánh xe trước và bánh xe sau bên lái phụ không qua vùng giới hạn của hình vệt bánh xe;
  • Lái xe lên vỉa hè;
  • Xử lý tình huống không hợp lý gây tai nạn;
  • Điểm thi dưới 80 điểm.

Kinh nghiệm đạt bài thi đi qua vệt bánh xe

Yêu cầu của bài này là khi cho xe đi không bị chạm vạch ở gần vỉa hè hai bên đường, nếu chạm vạch trừ 5 điểm.

Sau khi đi qua sát hạch trước, thấy người ngang với vỉa ba toa vuông góc bên trái thì đánh hết lái sang trái. Đi từ từ và trả lái, đến khi người ngang với vỉa ba toa vuông góc bên phải thì lại đánh hết lái sang phải. Qua khỏi điểm vuông góc thứ hai, nhớ trả lái cho xe thẳng.

Để có thể đánh hết lái và trả lái cho nhanh, trong quá trình học nên tập cho thuần thục động tác xoay vô lăng. Phương pháp hiện nay là khi rẽ bên phải thì tay trái sẽ là tay chính, không rời khỏi vô lăng trong suốt lúc xoay, còn tay phải chỉ dùng để kéo vành lái phía bên phải nhằm hỗ trợ khi tay trái di chuyển xuống điểm dưới của vô lăng (lúc đó lực xoay của tay trái không được mạnh). Đối với rẽ trái thì quá trình ngược lại, tay phải là tay xoay chính, tay trái hỗ trợ. Khi trả lái cũng tương tự.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/9/05
1.703
1.794
113
RE: Đi qua vệt bánh xe (học B2)

bác chọn xe Zace thi cho dễ vì nó cao. bác nhìn vào sóng trên nắp capo, canh cho nó thẳng với mép xi măng bên dứơi từ xa, sau đó bác cứ chạy từ từ vào. nếu lỡ bị cán thì nên đạp mạnh ga qua luôn vì bác mà chậm là máy nó lại trừ tiếp ( tính ra sẽ bị trừ gấp đôi )

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

trời, em làm sao mà chọn được! ở chỗ em học bằng Kia và thi bằng Lanos. Trong khi học thì thầy cũng bày cách căn, bằng cách nhìn vào điểm nào trên kính lái thẳng hàng với điểm tiếp giáp giữa nắp capô và vạch kẻ đường, sau đó cứ bám theo điểm đó và đi cho thẳng. Tuy nhiên em vẫn thấy rất khó căn, vì cái điểm vô hình kia chỉ cần lệch 1cm là bánh xe ở dưới đã lệch vài chục cm.

Không biết các bác có cách căn nào khác hiệu quả hơn không?

Hạng D
24/4/06
2.450
13.555
113
TP. HCM

dạ, hồi em thi canh bằng..chai nước suối:D, cực kỳ chính xác lun, nhắm thẳng tâm volang mà phi, nhưng bác nhớ khi vào cua chuẩn bị bài thi xe bác phải thật thẳng

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

em thấy bài này rất khó ở 2 điểm: 1 là phải căn cho bánh xe thẳng vào chính giữa 2 vệt, và 2 là còn phải căn sao để đi cho thẳng nữa. Nội việc căn cho bánh xe vào đúng chính giữa 2 vệt là đã khó rồi :mad:

@ Phuong Ngoc: lúc thi thì đâu có cho căn bằng cái gì đâu bác [&:]

Hạng B2
12/3/07
351
36
28

Bác @vndnguyen dự kiến thi ở đâu vậy ạ? Có 2 cách để căn
- Căn dựa vào 1 điểm cố định...
- Căn dựa vào lề đường (nhìn gương chiếu hậu)....

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: Diamond

em thi ở đà nẵng bác ạ
điểm cố định thì không có đâu bác. Mà căn dựa vào lề đường hoặc gương chiếu hậu thì amateur như em thấy khó quá. Các bác tài già mà căn kiểu này còn khó nữa là...[8|] Em không biét phải lấy cái gì làm chuẩn bây giờ

Hạng B2
12/3/07
351
36
28

Trích đoạn: vndnguyen

Trích đoạn: Diamond

em thi ở đà nẵng bác ạ
điểm cố định thì không có đâu bác. Mà căn dựa vào lề đường hoặc gương chiếu hậu thì amateur như em thấy khó quá. Các bác tài già mà căn kiểu này còn khó nữa là...[8|] Em không biét phải lấy cái gì làm chuẩn bây giờ

- Tôi không biết ở Đà Nẵng thế nào chứ như các sa hình ở SG đều có những điểm cố định để căn. VD như vệt xi măng, vòi nước, hoặc là cục đá... Cái vụ này bác thử lên thực tế sa hình bác định thi hỏi xem.
- Việc canh bằng gương chiếu hậu khó hay không cũng tùy thuộc vào sa hình nữa...
- Còn một việc khuyên bác nên làm là luyện, luyện nữa .... Chịu khó bỏ ra ít tiền thuê xe trên sa hình thực tế thi để tập. Bác tập khỏang 6- 8h thì sẽ tìm ra cách để căn ngay.

Hạng D
29/3/07
1.808
647
113
vnexpress.net

Bác cứ ráng tập đi , từ từ nó sẽ thành cảm giác thôi , cái này dù chỉ, lấy mốc nhưng bác không wen và không có cảm giác thì cũng bị chệch hà . Tập riết rồi bác sẻ có kinh nghiệm . Chúc bác thành công . Hồi đó em tập 10 lần thì 8 lần qua đưôc . Vậy mà vô thi lại bị cán vạch - 5 đ , chán thế

Hạng B1
15/11/06
96
0
0

Bác khỏi lo bác ạ , khi thi trên Trung tâm sát hạch thì các trường dạy cũng có nhiều mánh để tăng số lượng đậu lên cao để còn cạnh tranh với các trường khác chứ . Trên Củ chi lúc tui đi thi thì ngay khi dợt xe và lúc thi bài thi này đã có người để sẵn 1 bao thuốc lá Jet màu trắng để bác dùng nó căn vào tâm của tay lái là vượt được bài này ngay . Chú ý nếu khi thi bác chạy lane bên trái thì khi qua cầu xong bác phải lấn qua lane bên phải liền . Điều này giúp bác có được góc quẹo rộng khi quẹo vào phần bài thi này . Khi tui thi tui không lấn sang lane bên trái làm tui mất rất nhiều công sức để quẹo cho chính xác .
Còn nữa , khi chạy đường trường , sau khi chạy xong thì bác phải bắt 2 cái giám khảo cho bác ký tên đã thực hiện bài thi nghe . Không thực hiện điều này thì bác bị cho là vắng mặt trong phần thi đường trường đó .