Thảo Luận Chung Đi qua vệt bánh xe (học B2)

Tập Lái
25/8/06
31
0
6
RE: Đi qua vệt bánh xe (học B2)

chào anh vndnguyen.em cũng học b2, 11/6 này thi rồi, cách của thầy chỗ em chỉ như sau: canh bằng cái đồ phun nước ở giữa kiếng xe, canh sao cho cái đó nó trùng với vạch bên trái thì xe đi ở giữa đường đinh ngay, nói chung là anh cứ tập cho xe đi đến giữa đường đinh rồi dừng lại, xuống xe kiểm tra coi giữa chưa ( kiểm tra bằng kính cũng ok ) sau đó lên xe, kiểm tra vị trí của cái đồ phun nước... ở đâu, lần sau cố gắng đi như thế là ok. theo em khó là khi dừng xe ngang dốc dừng báng sau ngay vạch thôi ( canh bằng kiếng chứ ko thò đầu ra )
chúc anh thực hiện dc :)

Hạng B1
19/5/07
50
0
8

Em nghĩ khi qua vệt bánh xe bác cứ thử canh bằng kiếng hậu bên phải xem . Lúc trước thi em cũng vừa áp dụng canh ở nắp capo và kết hợp cả nhìn gương , hiệu quả lắm bác . Nhưng bác phải chạy thử sa hình một lần , nếu không thì cũng khó cho bác lần đầu mà đưa được hai cái bánh vào trong lane . Ở tai (kiếng hậu) bên phải bác , bác cho nó hướng xuống bánh xe phía sau để kiểm soát được vị trí hàng bánh xe bên phải với lề đường . Rồi cho xe nhích từ từ sao cho nó đúng khoảng cách . ( Khi bác tập trên sa hình thì phải chịu khó dừng xe trước vạch đó , xem khoảng cách từ vạch xi măng giới hạn lề tới cái cây thép cảm biến bên trong là bao nhiêu - rồi bác tính toán sao cho bánh xe chui lọi là được ) Bác nhớ là phải đi từ từ thui , chứ đi nhanh quá lỡ lố vạch nó tính thời gian là bác không có thời gian để canh đâu - với lại lúc đó bánh trước vô sâu lắm rồi nên bác đánh vô lăng chỉnh sẽ khó làm bánh sau đúng ý mình . ) À, mà khi xuống dốc cầu bác phải lấy lái rộng ra cho sát lề phải luôn , khi đó rất dễ vào . Em chỉ có biết được như vậy thôi . Nếu bác nào có ý kiến hay cứ post lên cho ae bổ sung kiến thức nhé .:)

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Khi thi, trên xe thi có dán miếng sticker trên tableau để bác canh. Lúc dợt xe cảm ứng, em fail hết nhưng khi thi thi pass hết, chi thua bài dừng xe trên dốc. Em đạt 95/100, em là thằng ngu lâu khó đào tạo nhất mà còn wa được, chắc tổ đãi.. Bây giờ lái xe ngòai đường em còn rung lắm. Chúc bác thành công

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Khi thi, trên xe thi có dán miếng sticker trên tableau để bác canh. Lúc dợt xe cảm ứng, em fail hết nhưng khi thi thi pass hết, chi thua bài dừng xe trên dốc. Em đạt 95/100, em là thằng ngu lâu khó đào tạo nhất mà còn wa được, chắc tổ đãi.. Bây giờ lái xe ngòai đường em còn rung lắm. Chúc bác thành công

Hạng B1
23/11/05
89
1
0

Hồi em học lái, thầy dạy là căn theo điểm mốc cố định ngay trên sa hình, thẳng trước mặt mình và tâm tay lái. Ví dụ : cục đá, cái cây, một điểm nào đó trên hàng rào, bức tường, ... của sa hình.
Cách canh như sau: chạy xe đến đúng giữa hàng đinh cho chuẩn (thường là thầy chạy), dừng lại kiểm tra, nếu đúng giữa rồi thì lần lượt từng em leo lên ghế tài, nhìn thẳng qua tâm tay lái ra xa trước mặt, nhìn thấy đểm mốc nào đó, dễ nhớ, dễ xác định thì chọn điểm đó làm mốc. Lần sau cứ canh theo đó mà chạy. Còn nếu không có sẵn điểm mốc nào thì phải tự tạo ra, dùng sơn, vôi đánh dấu lên tường, gạch đá, cọc gỗ cắm xuống đất ... đều được. Thường thì ở trung tâm sát hạch, người ta cũng có sẵn các mốc này rồi, khoá trước để lại cho khoá sau:D:D. Canh xa như vậy em thấy chính xác và dễ sửa sai hơn canh gần. Chúc bác thi tốt.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

cám ơn kinh nghiệm của tất cả các bác. Chắc không có cách nào hơn là em phải cố gắng tập để có cảm giác chính xác :)

@ ogxd: thầy em cũng hướng dẫn như vậy đó bác. Nhưng đó mới là cách để cho xe đi thẳng và không bị chệch hướng. Còn trước đó thì phải làm sao để đưa bánh xe vào đúng giữa vệt mới là khó [8|]

Hạng D
27/2/06
4.993
4.388
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Hồi em thi, em vừa chạy qua, thấy mấy ông thầy chạy tới chạy lui lăng xăng. Mãi mới hiểu, ah! thì ra mấy ổng lấy sơn vẽ cho hẹp lại 1 tí:D

Hạng B1
25/3/07
76
2
0

Chạy căn theo các điểm mốc trên sa hình thì vô khối! Khi tập, ông thầy có chỉ các điểm có thể canh chính xác để hoàn thành tốt bài thi nhưng theo kinh nghiệm của em thì: lượt đầu tiên chạy thật chậm để đưa xe vào được ngay ngắn giữa hai hàng đinh, dừng xe xuống quan sát; sau đó ngồi thẳng, nhìn ra xa về phía trước để tìm ra 2 điểm cố định dễ thấy nhất (đầu cọc hàng rào, thân một bụi cây...) thẳng hàng với tâm vô lăng; sau khi xác định được 3 điểm thẳng hàng (2 điểm phía xa, tâm vô lăng), bác cứ cho xe chạy chậm, điều chỉnh bánh lái qua lại sao cho 3 điểm luôn thẳng hàng, cứ thế bác sẽ vượt an toàn qua hàng đinh. Khi tập các vòng tiếp theo, khi rẽ trái vào hàng đinh, ngay từ đoạn cua, bác phải đi chậm sát lề phải, vừa tiến chậm vừa đánh lái sao cho 3 điểm đã chọn nói trên thẳng hàng, khoảng cách từ đầu đoạn đường đến hàng đinh đủ dài để bác thoải mái căn chỉnh.
Còn nhà em thì cũng chạy tập như thế, 10 lần trúng cả 10; đến khi sát hạch thì thấy có một ông thầy của trường ngồi sẵn ở đầu vạt đất trống, thẳng hàng với hàng đinh; nhà em tưởng ổng ngồi chơi, té ra khi vào gần đến hàng đinh mới thấy ổng đưa bàn tay ngoắc ngoắc, ra hiệu cứ tiến thẳng; em mới hay có sự trợ giúp ngầm!!! Biết là xe mình đang đi thẳng, em cũng giỡn chơi chút chút, đánh lái sang phải, lập tức thấy ổng ngoắc lia lịa ra hiệu đánh về bên trái!!! Dĩ nhiên là nhà em không phải "boa" điểm nào về vụ này!!!
Nhưng để căn bánh thật chính xác, bác phải tập theo xe của mình để khi leo cầu, rửa xe... không ân hận!!!
Chúc bác vượt qua được ... hàng đinh!

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Trích đoạn: puma.com

Hồi em thi, em vừa chạy qua, thấy mấy ông thầy chạy tới chạy lui lăng xăng. Mãi mới hiểu, ah! thì ra mấy ổng lấy sơn vẽ cho hẹp lại 1 tí:D

Em thi bằng Zace , kính phụ nhìn thấy bánh sau nên khi vào hàng đinh em còn canh chỉnh lại cho đẹp nữa cơ :D:D:D

Em thi bằng lái đạt 97/100 điểm , đố các bác biết tại sao .

Hạng D
4/7/05
1.137
1
0

Trích đoạn: tungrose

Trích đoạn: puma.com

Em thi bằng Zace , kính phụ nhìn thấy bánh sau nên khi vào hàng đinh em còn canh chỉnh lại cho đẹp nữa cơ :D:D:D

Em thi bằng lái đạt 97/100 điểm , đố các bác biết tại sao .

Đi nhanh hoặc chậm hơn tốc độ quy định thì nó trừ từng điểm một.