Thảo Luận Chung Đi qua vệt bánh xe (học B2)

Hạng B1
18/4/07
81
0
0
47
360.yahoo.com
RE: Đi qua vệt bánh xe (học B2)

@vndnnguyen: bác thi ở Đà nẵng ah?ở đà nẵng thì Trung tâm nào khi thi lấy bằng quốc gia cũng phải lên Trung tâm sát hạch (ở Hòa cầm) để thi cả. Bác chú ý là khi bác tập Lanos ở Trung tâm bác học nhưng trước khi thi thì bác cũng phải "thuê" xe có cảm biến của TT sát hach để chạy cho quen đường và làm quen với các hiệu lệnh khi thi cảm biến. Vì lý do này em thấy kinh nghiệm thầy chỉ ở chỗ học sẽ khác khi lên TT sát hạch, cụ thể là bài vệt bánh xe, ví dụ Thầy chỉ bác canh điểm chuẩn trên xe thẳng vào một điểm trên vĩa thì ở TT sát hạch khi "thuê" xe các Thầy chỉ cũng canh điểm trên vĩa đó nhưng lệch về trái 10 cm, tóm lại là tùy xe sẽ có cách riêng!Ở TT sát hạch đà nẵng thì bác chú ý 2 vị trí có tình huống bất ngờ, đó là :
1/ Khi bác bật xi nhan qua ngã 4 để về đường sắt, chú ý khi vừa qua ngã tư thì bác thủ thế để khi có nhạc chuông thì đạp côn, đạp phanh và nhấn nút hình tam giác (các thao tác này không quá 3 giây), khi có hiệu lệnh "đi tiếp" bác nhấn nút tam giác đó rồi mới cho xe chạy, đừng cho xe chạy trước khi ấn nút (sẽ bị trừ 5đ)
2/ Nếu không xảy ra ở vị trí trên thì chắc chắn sẽ xảy ra tình huống bất ngờ khi bác hoàn thành bài tăng giảm số, mà cụ thể là ở vị trí chữ C gần cuối đường khi bác hoàn thành bài tăng giảm số.Thao tác như trên.
Vài ý mọn gửi bác,chúc bác thành công!!!

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

@ jap_ABS: cám ơn bác. Em học ở GTCC nên cũng tập ở sân ngay bên cạnh bãi sát hạch quốc gia
Chắc bác cũng từng thi ở bãi Hòa Cầm phải không ạ?

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Trích đoạn: tranvietanhtuan

lần kỷ lục mới đây em đạt được là cho con matiz đi trên bờ ruộng vừa đúng bề ngang 2 bánh :D sơ sẩy là lọt ruộng ngay.
Em cho con matiz bò 1 đoạn dài 300m từ đường ql dzô sân nhà, sau đó chạy ra lại (không dám de he he he)
chả canh kiếc gì ráo - chỉ tưởng tượng trong đầu thôi.
hân hạnh gặp lại Bác sau lần gặp ỡ NT hồi tháng 4,5..Công nhận bác gỉoi thiệt. Em chịu

Tập Lái
29/5/07
32
0
0

@diamond . Trời [:-] Bác la lên như vậy lỡ tới Tai GIÁM KHẢO là họ sẽ xóa bỏ hết là chết luôn . He he:D.
@nguoitlem . Bó Tay :(

Last edited by a moderator:
Hạng B2
1/3/07
186
2
16
56
Sài Gòn

Trích đoạn: NguoiTlem

Em đố bác nào vào chuồng này được đấy

Hèn gì Google Earth nó chụp được cái này và nói là ảnh lạ

Hạng B1
2/11/07
67
1
8
www.thanhhai.com

Tôi xin góp thêm kinh nghiệm này: Có người bảo sao lúc bắt đầu rẽ vào đường có hàng đinh thì căn thẳng rồi, thế mà đến nơi vẫn chệch. Vì khi mới tập lái tay còn cứng, đặt lên vô-lăng là cứ chỉnh qua bên nọ bên kia mà không biết nên vào sát hàng đinh là bị chệch, không căn lại kịp. Vì vậy, khi cảm thấy đã căn thẳng được điểm mốc gợi ý rồi (vạch sơn, vòi nước, cục gạch, bao thuốc, ...), bạn thả lỏng, chỉ giữ hờ vô-lăng thôi để xe đi thẳng.

Luôn nhìn gương bên phải xem thành xe có song song với vạch sơn không. Nếu thành xe song song và cách vạch sơn khoảng 20 cm (hoặc một khoảng cách mà bạn đã nhận thấy ở lần đi thành công trước đó) thì yên tâm.

Hạng B2
26/11/07
158
0
0

Chút kinh nghiệm của em. Trong trường hợp Bác ko đi vào đúng hàng đinh (bị lệch) thì cứ 3s nó sẽ trừ bác 5Đ. Nhất là các bác mới học lái, đi hàng đinh thường đi rất chậm (số 1) và bò từ từ qua, trong trường hợp này rất dễ bì trừ 10-15Đ. Nếu biết mình bị phạm lỗi thì bác cứ nhấn ga cho xe qua (chấp nhận trừ 5Đ) - còn trong trường hợp bác ko cán được hàng đinh thì bị loại luôn -

Tập Lái
26/12/07
45
0
6

Bác đỗ xe thật chuẩn ở chô vệt bánh, sau đó lấy mốc ở điểm đen trên nắp ca pô (điểm phun nước rửa kính) sau đó bác chiếu thẳng lấy dấu chai lavi hay cành cây, vạch sơn ở đường ý. Chúc bác thành công