Hạng B1
1/3/10
75
3
8
Chào các bác,

Em đang muốn mua 1 dây cable nối từ jack trên xe (ECU) qua laptop (cổng USB) và đọc dữ liệu từ ECU lên laptop. Em đã có tham khảo sơ qua về chuẩn OBD-II, nhưng không biết chính xác là phải dùng loại cable nào và giao tiếp với ECU như thế nào. Xe em là Ford Focus 1.8MT 2009.

Nhờ các bác hướng dẫn cho em. Em cảm ơn nhiều.

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Bác định thử tuning xe mình qua các thông số điều khiển của ECU/PCM? Với xe Ford em không rõ có giải pháp opensource hay không (sẽ vẫn cần một "interface cable"), còn giải pháp tuning thương mại bác có thể tham khảo SCT.

Hạng B1
1/3/10
75
3
8
Cảm ơn bác dragon đã trả lời.
Em chỉ muốn đọc dữ liệu lên để biết trạng thái hiện tại của từng cảm biến đang như thế nào thôi.

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Bác mua một cái cục OBD2 cắm vào, rồi nối với điện thoại bằng Bluetooth. Hoặc lắp đầu Kenwood thì có thể dùng idatalink Maestro RR

Hạng B1
1/3/10
75
3
8
Cảm ơn bác. Em thấy trên site này có bán sản phẩm như em mong muốn http://www.obdvietnam.com/
Nhưng em là dân kỹ thuật nên muốn mày mò. Bác nào có tài liệu thì share giúp em. Thanks.

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Mày mò thì tốt nhất là google bác ạ. Bác cứ mua cục ELM cắm vào, pair với điện thoại rồi nghịch phần mềm một lúc là ra hết.