Tập Lái
29/10/12
44
6
8
46
HCM
Trường hợp của bạn giống hệt của mình, kết quả bạn chỉ đóng thuế 1 lần thôi nhé. Xe mình mua chủ xe ủy quyền cho lái, lái làm hợp đồng mua bán lại cho mình. Trong hợp đồng mua bán ghi rõ Bên bán là chủ cũ, ủy quyền bán xe cho ông "lái" và bán lại cho bên mua là mình.

Mấy chị trên Thuế Gò vấp cũng dễ chịu lắm. Bạn cứ làm hợp đồng mua bán công chứng, lên cục thuế khai thuế. Sau khi khai xong họ sẽ tính thuế và hỏi bạn có đủ tiền đóng không. Nếu bạn đồng ý thị họ khai vào máy tính, còn không đồng ý thì cầm 2 tờ khai đi về, coi như bạn chưa làm gì hết. Lần sau bạn cứ lên khai lại bình thường.

Bạn nên nói trước với bên bán, trường hợp do bị đóng thuế 2 lần, bạn có thể ra công chứng với họ để hủy hợp đồng mua bán, trả lại tiền, coi như chưa mua bán gì hết.

Hạng D
22/2/07
1.412
43
48
vietuc.info
Xe nhập về đã đóng rồi, bán cho người khác lại đóng tiếp, bán tiép lại đóng..hu hu.
Sao không quy định chuyển nhượng 2T vì làm giấy tờ thôi?
tận thu

Tập Lái
16/8/11
48
19
8
Cái này nghe mấy anh cò lái nói tùy theo Quận. Nói chung là kiếm chuyện để chung chi mà thôi.

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Sẳn đây các bác cho em hỏi chuyện ngoài lề tý ạ!
Do em ở tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu, vì đa số lên đây đọc được là các bác tư vấn đa số ở Sài Gòn, nên có vài vấn đề em chưa hiểu về vụ đóng thuế.
1. Em cư trú ở Huyện Long Điền thuộc BRVT, vậy khi đi khai thuế thì em sẽ khai và đóng cho phòng Thuế ở Huyện nơi em cư trú đúng không ạ?
2. Do đăng ký và sang tên cho em 4B thì theo em biết chỉ cở CSGT tỉnh mới làm, thì khi đóng thuể ở Huyện thì mình sang CSGT tỉnh để làm giấy tờ?

Hạng D
14/8/11
4.162
87.647
113
huy812000 nói:
Sẳn đây các bác cho em hỏi chuyện ngoài lề tý ạ!
Do em ở tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu, vì đa số lên đây đọc được là các bác tư vấn đa số ở Sài Gòn, nên có vài vấn đề em chưa hiểu về vụ đóng thuế.
1. Em cư trú ở Huyện Long Điền thuộc BRVT, vậy khi đi khai thuế thì em sẽ khai và đóng cho phòng Thuế ở Huyện nơi em cư trú đúng không ạ?
2. Do đăng ký và sang tên cho em 4B thì theo em biết chỉ cở CSGT tỉnh mới làm, thì khi đóng thuể ở Huyện thì mình sang CSGT tỉnh để làm giấy tờ?
Cụ khai và đóng thuế ở chi cục thuế quận, huyện nơi cư trú sau đó mang hồ sơ gồm giấy tờ xe, giấy công chứng mua bán, hóa đơn nộp thuế trước bạ, CMT, HK của chủ mới lên cơ quan công an làm giấy đăng ký mới (mang tên chủ mới ) cho xe
Sau khi nhận giấy đăng ký mới, cụ cầm giấy này về nơi khám đăng kiểm ban đầu để đổi sổ đăng kiểm... thế là hoàn thành thủ tục !! ( đấy là đối với việc mua bán xe trong cùng tỉnh, thành phố... còn với việc mua xe ngoại tỉnh thì thủ tục nhiiêu khê hơn nhiều )