Hạng D
9/5/09
3.408
16.067
113
Đường Nguyễn Lương Bằng quận 7 hiện tại có 3 lane gồm 2 lan xe 4b ngoài cùng và 1 lane hỗn hợp trong cùng sát lề đường, và có dải phân cách cứng với hai lane kia.

Ngay ngã tư đầu tiên sau ngã tư với nguyễn văn linh đoạn rẽ vào crescent và paragon vừa chỉnh lại đèn lệch pha như này với hai cụm đèn riêng biệt treo trên cao. Quy ước đèn bên trái là đèn 1 và đèn bên phải là đèn 2
Th1. Đèn 1 rẽ trái xanh và đi thẳng đỏ. Đèn 2 rẽ trái đi thẳng xanh
Th2. Đèn 1 rẽ trái đỏ đi thẳng xanh. Đèn 2 đi thẳng và rễ trái xanh.
Th3. Đèn 1 đi thẳng rẽ trái xanh. Đèn 2 đi thẳng rẽ trái xanh.

Vì vậy em có mấy thắc mắc
1. đèn 1 có hiệu lực với lane ngoài cùng bên trái hay cả hai lane xe hơi hay cả ba lane luôm?
2. Tương tự câu trên cho đèn 2
3. Nếu trong Th 1 xe đi trên làn giữa chạy thẳng có sai không?
4. Trong Th1 xe ở làn giữa rẽ trái cos sai k (k có biển 411 lẫn vạch 1.18)
5. xe ở làn trong cùng thì đi theo đèn nào?

Nhờ các bác hướng dẫn theo luật VN hiện hành ạ.

Em cám ơn

Attachments

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
.

Vì vậy em có mấy thắc mắc
1. đèn 1 có hiệu lực với lane ngoài cùng bên trái hay cả hai lane xe hơi hay cả ba lane luôm? Có hiệu lực cả 2 lan xe hơi thôi
2. Tương tự câu trên cho đèn 2: chỉ có hiệu lực cho lan hỗn hợp bên trong
3. Nếu trong Th 1 xe đi trên làn giữa chạy thẳng có sai không? Sai
4. Trong Th1 xe ở làn giữa rẽ trái cos sai k (k có biển 411 lẫn vạch 1.18): không sai
5. xe ở làn trong cùng thì đi theo đèn nào? đèn 2

Nhờ các bác hướng dẫn theo luật VN hiện hành ạ.

Em cám ơn
Lâu e ko đi đoạn này nhưng nó thường xuyên thay đổi do thực tế di chuyển có xung đột đi thẳng và rẽ trái nhiiều. ngày trước thay 1 lần hơi khác tí là 2B cũng chỉ cho rẽ trái trước nên xxx hay bắt 2B đi thẳng khi mũi tên trong đỏ ở triển lãm.

Hạng D
9/5/09
3.408
16.067
113
Cám ơn bác.

Có thể nói rõ hơn cơ sở luật pháp cho nhận định trên của bác không ạ? Vì dưới hai đèn không có biển hiệu chỉ rõ hiệu lực của đèn. CÒn nếu dùng vị trí thì đèn nào cho lane giữa?

Hạng C
15/5/07
950
495
63
58
Từ hồi nó để đèn lệch khoảng 15s cho rẽ trái về Paragon là em ko đi đường này nữa, nếu có đi thì em chịu khó bon chen vào làn đường hỗn hợp với xe 2b đi cho chắc ăn vì em chỉ đi thẳng hoặc rẽ phải nên em chỉ cần quan sát sao cho đèn đi thẳng xanh là vô tư ko cần quan tâm tới cái đèn lệch pha.

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Em không nhìn rõ các mũi tên trên đèn cho lắm.
Nhưng nếu đèn tín hiệu giao thông có mũi tên chỉ hướng thì xe đi hướng nào thì tuân theo đèn tín hiệu giao thông có mũi tên chỉ hướng đó.
Ngoài ra, do có đến 7-8 đèn tín hiệu cho 1 chiều đường (mà đường Nguyễn Lương Bằng này theo em nhớ không lầm thì 1 chiều đường không thể có đến 7-8 làn xe) nên có lẽ đèn này áp dụng theo hướng đi bác ạ.

Hạng D
9/5/09
3.408
16.067
113
Trên đèn có mũi tên chỉ hướng, nhưng có lúc đèn 1 thì đỏ hướng đi thẳng nhưng đèn 2 lại xanh cho cùng hướng. Thế thì chạy thế nào?

Ý em là bác GTVT chỉnh đèn theo hướng là có ý tốt nhưng hình như lắp đặt vận hành chưa theo đúng tiêu chuẩn của luật VN hiện hành cho đèn hiệu giao thông cũng như không có bảng hiệu hướng dẫn kèm theo nên gây khó hiểu cho tài xế và là lò bánh mì tiềm tàng cho các anh XXX Q7 ạ

Hạng B2
3/11/10
311
230
43
hôm rồi đi vô cresent mall cũng mới thấy đèn tín hiệu thay đổi chổ này, do e chỉ có nhu cầu rẻ phải vào cresent mall từ NLB nên e bám lane giữa sát lane với xe 2B rồi chờ đèn quẹo phải thôi. mà để ý là đèn cho lane ngoài cùng xe 4B sát con lươn cứng đổi rất nhanh từ xanh->đỏ mà vẫn ko có đếm giây hay đèn vàng. các bác rẻ trái / đi thẳng trên lane ngoài cùng cẩn thận chổ này.

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Trên đèn có mũi tên chỉ hướng, nhưng có lúc đèn 1 thì đỏ hướng đi thẳng nhưng đèn 2 lại xanh cho cùng hướng. Thế thì chạy thế nào?

Ý em là bác GTVT chỉnh đèn theo hướng là có ý tốt nhưng hình như lắp đặt vận hành chưa theo đúng tiêu chuẩn của luật VN hiện hành cho đèn hiệu giao thông cũng như không có bảng hiệu hướng dẫn kèm theo nên gây khó hiểu cho tài xế và là lò bánh mì tiềm tàng cho các anh XXX Q7 ạ
Dạ,
Chưa thấy rõ hình nên em không bình luận được ạ.

Hạng D
9/5/09
3.408
16.067
113
@tranthienminh

Như hình này thì xe lane giữa có được chạy thẳng không ạ?

Đèn 1 đỏ nhưng đèn 2 xanh với hướng đi thẳng

20140909_001303-jpg.135695