Hạng B1
14/6/14
60
59
18
40
Em muốn hỏi một số câu hỏi, bác nào biết chỉ giúp em, và giúp em dẫn nguồn từ văn bản pháp luật nào thì càng tốt. Em cảm ơn trước.
1. Đối với biên bản vi phạm hành chính, cụ thể là biên bản vi phạm giao thông, khi đối tượng vi phạm (tạm gọi là vậy) kí biên bản thì có phải là đã chấp nhận mình vi phạm không? Hành vi kí biên bản có thể được xem là tôi chỉ xác nhận hành vi lập biên bản không?
Em bị lập biên bản, lúc đó vội công chuyện nên kí biên bản. Sau khi xem xét tình huống và được tư vấn thì thấy mình đúng nên đã làm đơn khiếu nại. Bên CSGT trả lời khiếu nại rất chung chung, không dẫn luật gì để phản biện các luận điểm em đưa ra. Cuối cùng kết luận em đã kí biên bản là đã chấp nhận lỗi. Giờ em tính kiện ra tòa nên muốn hỏi các bác về mối quan hệ giữa hành vi kí biên bản và hành vi chấp nhận lỗi.
2. Trên diễn đàn có nói nhiều về hiệu lực của biển báo, ví dụ như có người nói biển 411, 412, 1.8 có hiệu lực cho đến giao lộ tiếp theo. Xin hỏi bác nào dẫn cho em luật nào quy định về điều này?

• Like
Reactions: dung76
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
1. Khi ký vào BBVP mà không ghi ý kiến gì khác thì người ký đã xác nhận những nội dung trong BBVP thể hiện. Điều này đã được quy định tại điều 58 Luật XLVPHC 2012 và các nghị định hướng dẫn.
Về tình huống của bác nêu :
- Việc bác ký vào BBVP nhưng không ghi ý kiến gì khác --> bác tự xác nhận hành vi và tước đi quyền phản biện của mình với nội dung trong BBVP, vì theo luật thì bác được quyền ghi ý kiến nếu thấy BBVP được lập không đúng --> được xem là yếu tố để xử lý VPHC --> tuy nhiên không có nghĩa là bác không được khiếu nại, khiếu kiện QĐ XLVPHC của BBVP này.
- Nếu bác không đồng ý với trả lời của CSGT thì bác có quyền thực hiện khiếu nại, khởi kiện theo Luật Khiếu nại 2011, điều 15 luật XLVPHC 2012. Khi khiếu nại, khởi kiện thì bác phải chuẩn bị đủ các chứng cứ có thật để chứng minh hành vi của mình chứ không phải là luận điểm, quan điểm.

2. Về biển báo thì bác xem quy chuẩn QCVN 41:2012/BGTVT được ban hành theo Thông tư 17/2012/TT-BGTVT

• Like
Reactions: dung76
Hạng B1
14/6/14
60
59
18
40
1. Khi ký vào BBVP mà không ghi ý kiến gì khác thì người ký đã xác nhận những nội dung trong BBVP thể hiện. Điều này đã được quy định tại điều 58 Luật XLVPHC 2012 và các nghị định hướng dẫn.
Về tình huống của bác nêu :
- Việc bác ký vào BBVP nhưng không ghi ý kiến gì khác --> bác tự xác nhận hành vi và tước đi quyền phản biện của mình với nội dung trong BBVP, vì theo luật thì bác được quyền ghi ý kiến nếu thấy BBVP được lập không đúng --> được xem là yếu tố để xử lý VPHC --> tuy nhiên không có nghĩa là bác không được khiếu nại, khiếu kiện QĐ XLVPHC của BBVP này.
- Nếu bác không đồng ý với trả lời của CSGT thì bác có quyền thực hiện khiếu nại, khởi kiện theo Luật Khiếu nại 2011, điều 15 luật XLVPHC 2012. Khi khiếu nại, khởi kiện thì bác phải chuẩn bị đủ các chứng cứ có thật để chứng minh hành vi của mình chứ không phải là luận điểm, quan điểm.

2. Về biển báo thì bác xem quy chuẩn QCVN 41:2012/BGTVT được ban hành theo Thông tư 17/2012/TT-BGTVT
Cám ơn bác TOAGT. Trước tiên thì luận điểm và quan điểm của em đưa ra trong khiếu nại đều dẫn theo luật chứ không phải ý kiến chủ quan của em.
1. Trường hợp của em mới tới bước trả lời khiếu nại nên em chưa phán xét là em đúng hoặc em sai. Phần lớn người dân thường không có nhiều kiến thức chuyên sâu về luật, nên khi bị lực lượng công quyền xử lý thì việc ký xác nhận là đương nhiên. Tuy nhiên thực tế đã chứng minh lực lượng công quyền không phải lúc nào cũng xử lý đúng, dẫn đến khiếu nại và khởi kiện của người dân.
2. Hiệu lực của biển báo em đã xem trong QCVN 41:2012/BGTVT. Trường hợp của em là hiệu lực của biển 412, trong QC chỉ quy định về chức năng, kích thước, màu sắc, hình vẽ chứ không thấy nói về phạm vi hiệu lực của biển này. Hơn nữa trong trường hợp của em, em khiếu nại biển 412 không đúng quy chuẩn nên không có giá trị pháp lý đối với đoạn đường đó. Trong trả lời của CSGT họ lại nói đó không thuộc chức năng xử lý của họ. Em rất cú chi tiết này. Lý do vì họ là CSGT muốn bắt người thì phải theo quy chuẩn của pháp luật, vậy mà họ nói không thuộc chức năng xử lý. Nếu đã không thuộc chức năng xử lý thì tại sao lại xử lý em vi phạm lỗi dựa trên biển 412 sai quy chuẩn này.

Hạng D
7/4/11
1.958
2.023
113
cái vụ biển báo có thớt thảo luận rồi, từ gốc cây cột tới giao lộ
412 là biển " bựa nhất"nhưng không theo thì tiêu nhe, đa số sài " biển gộp" mà QCVN không giải thích cái này
trường hợp ký là đã xác nhận vi phạm,vì lúc bác nghỉ lại mình không sai thì bằng chứng không có, bác không thể cải lại" củ khoai" được
đa phần sẽ gặp 2 loại XXX
loại 1 cho ghi ý kiến thì ok khỏi phải bàn
loại 2 không cho ghi ý kiến,bắt ký, phải chuẩn bị máy ghi âm, miêu tả hoàn cảnh bị tít còi,đồng ý ký biên bản và gửi đơn khiếu nại sau,,lúc bác khiếu nại thì có bằng chứng rõ ràng+ với XXX ko cho ghi ý kiến theo TT65 thì coi như nó thua nữa kèo