vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Một người phụ nữ người Canada có tên Emma Czonobaj vừa may mắn thoát án tù chung thân. Thay vào đó, cô này bị kết án 3 tháng tù giam vì gây tai nạn làm chết 2 người do đột ngột dừng xe để giữa đường giúp vịt.

Emma Czornobaj đối mặt với án tù (Ảnh AP)

Nạn nhân xấu số trong vụ tai nạn khó mà tưởng tượng được này là ông Adre Roy, 50 tuổi, và con gái Jessie, 16 tuổi. Hai cha con đều chết khi chiếc xe máy họ đang chạy đâm vào ô tô của Emma Czornobaj. Sự việc xảy ra năm 2010.

Cùng với việc thụ án trong tù, Czornobaj, 25 tuổi, bị cấm lái xe trong 10 năm và phải hoàn thành 240 giờ lao động công ích.

Vợ góa của Roy, mẹ của Jesssi - bà Pauline Volikakis cho biết bà hài lòng với án phạt vừa xử và chỉ mong tai nạn đau thương kia lùi vào quá khứ.

"Tôi vui vì đến nay gia đình đã có thể tiến về phía trước, lật giở một trang mới của cuộc đời và đi tiếp với thái độ lạc quan thay vì những u buồn".

Czornobaj bị chỉ trích vì vẻ mặt vô cảm trong phiên xử nhưng luật sư biện hộ cho rằng đó là do cô ấy "bẽn lẽn và thiếu kinh nghiệm".

Czornobaj bị kết tội lái xem nguy hiểm, gây chết người và tội lơ đễnh gây chết người đối với cả hai nạn nhân.

Huyền Anh

Hạng D
16/7/13
1.304
14.263
113
Đọc mà nghe phát bực Bác nhỉ....dở hơi...cám nợn...làm khổ người khác....phạt nó 240h lao động công ích...đi dọn chuồng vịt....tối ngủ luôn với vịt......ở trên diễn đàn này...cũng có 1 bác....y chang như thế....lấy làm bài học nhá.....chán vãi...

vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
@AndyNg: Hè rồi, em có đi Mũi Né chơi với gia đình. Lúc về thì đi đường biển, lúc về đến đoạn Lagi (khu dân cư ở ven lộ).
Từ xa tầm 10 mét, em thấy 1 chú chó từ ven đường đang băng qua, em chạy từ từ (tầm 30km/h gì đó)...Lúc cách chú cún con tầm 2m. Em thấy chú đã qua khỏi đường em đi. Nhưng chú vẫn chưa chịu qua hẳn lề kia mà đứng dưới mép đường.
Thấy xe sau khá đông, em tài lanh nhấn còi cho chú lên lề hẳn cho an toàn. Ai ngờ, chú hoảng qua, quay lại giữa đường...Em bụp luôn...Nếu thắng gấp thì bị xe sau hôn mông ngay...Mà nếu đánh lái tránh thì em không dám vì đường nhỏ, lỡ cán ai thì khổ..Và nguy hiểm cho bản thân mình và vợ con trên xe.

Sau đó, là em nghe vợ em than tội quá...con bé lớn nhà em thì giận bố cho đến về nhà. Sau khi giải thích các kiểu nó mới thôi.

Rút kinh nghiệm, em sẽ không dám bấm còi xe khi gắp mấy chú cún nữa. Vì mình bấm còi thì nó hoảng...
Khi bấm còi cảnh báo, em cứ ngỡ là đã làm việc tốt, cảnh báo cho nó an toàn...Ai ngờ...

• Like
Reactions: Nguyễn Duy Nhất
21/2/14
809
395
63
@AndyNg: Hè rồi, em có đi Mũi Né chơi với gia đình. Lúc về thì đi đường biển, lúc về đến đoạn Lagi (khu dân cư ở ven lộ).
Từ xa tầm 10 mét, em thấy 1 chú chó từ ven đường đang băng qua, em chạy từ từ (tầm 30km/h gì đó)...Lúc cách chú cún con tầm 2m. Em thấy chú đã qua khỏi đường em đi. Nhưng chú vẫn chưa chịu qua hẳn lề kia mà đứng dưới mép đường.
Thấy xe sau khá đông, em tài lanh nhấn còi cho chú lên lề hẳn cho an toàn. Ai ngờ, chú hoảng qua, quay lại giữa đường...Em bụp luôn...Nếu thắng gấp thì bị xe sau hôn mông ngay...Mà nếu đánh lái tránh thì em không dám vì đường nhỏ, lỡ cán ai thì khổ..Và nguy hiểm cho bản thân mình và vợ con trên xe.

Sau đó, là em nghe vợ em than tội quá...con bé lớn nhà em thì giận bố cho đến về nhà. Sau khi giải thích các kiểu nó mới thôi.

Rút kinh nghiệm, em sẽ không dám bấm còi xe khi gắp mấy chú cún nữa. Vì mình bấm còi thì nó hoảng...
Khi bấm còi cảnh báo, em cứ ngỡ là đã làm việc tốt, cảnh báo cho nó an toàn...Ai ngờ...
Chó đi lông ngông ngoài đường là chó ngu. Nó ko hiểu ý con người đâu.

Hạng C
17/11/14
831
922
93
Đọc mà nghe phát bực Bác nhỉ....dở hơi...cám nợn...làm khổ người khác....phạt nó 240h lao động công ích...đi dọn chuồng vịt....tối ngủ luôn với vịt......ở trên diễn đàn này...cũng có 1 bác....y chang như thế....lấy làm bài học nhá.....chán vãi...
Ơ thế nhỡ không phải con vịt mà ở phía trước có gì đó, mình thắng gấp rồi 2B phía sau 'hun đít' mình rồi lăng đùng ra chết thì cũng ở tù à các bác??
Em chưa hiểu chổ này lắm bác nào giải ngu cho em phát

Hạng D
25/8/08
1.104
1.019
113

"Bò tránh đít, chó tránh đầu". Em nghe giải thích là khi bị bất ngờ bò sẽ chạy thẳng còn chó sẽ quay đầu. Bác bóp kèn là góp phần giải thoát cho nó rồi.

• Like
Reactions: vkc and 4bthang2b
mx1 confirmed
Hạng B2
6/11/12
325
146
43
Ơ thế nhỡ không phải con vịt mà ở phía trước có gì đó, mình thắng gấp rồi 2B phía sau 'hun đít' mình rồi lăng đùng ra chết thì cũng ở tù à các bác??
Em chưa hiểu chổ này lắm bác nào giải ngu cho em phát

Theo luật nếu có sự cố ở phía trước, mình thắng gấp mà xe sau tông đít mình thì xe sau sai vì ko giữ khoảng cách an toàn.
Bác chưa học luật àh?

Hạng C
17/11/14
831
922
93
Theo luật nếu có sự cố ở phía trước, mình thắng gấp mà xe sau tông đít mình thì xe sau sai vì ko giữ khoảng cách an toàn.
Bác chưa học luật àh?
Ơ thế mấy con vịt qua đường có gọi là 'sự cố' ko nhỉ. Tài xế này chỉ muốn tránh chúng nó thôi mà. Cũng giống như khi có người băng qua đường vậy.
Hoặc đang chạy tự nhiên bể bánh xe thắng cái rẹt thằng phía sau lủi vô thì sao.
Hoặc xe đậu bên đường (nơi cho phép đậu) rồi ông nào đó chạy 2B lủi vảo --> ko lẽ bác tài đi tù sao??
Vấn đề ở đây em muốn nói là người đi phía sau phải quan sát, làm chủ tốc độ tránh những sự cố đột ngột trên đường chứ sao bắt tù tài xế kia nhỉ??

mx1 confirmed
Hạng B2
6/11/12
325
146
43
Ơ thế mấy con vịt qua đường có gọi là 'sự cố' ko nhỉ. Tài xế này chỉ muốn tránh chúng nó thôi mà. Cũng giống như khi có người băng qua đường vậy.
Hoặc đang chạy tự nhiên bể bánh xe thắng cái rẹt thằng phía sau lủi vô thì sao.
Hoặc xe đậu bên đường (nơi cho phép đậu) rồi ông nào đó chạy 2B lủi vảo --> ko lẽ bác tài đi tù sao??
Vấn đề ở đây em muốn nói là người đi phía sau phải quan sát, làm chủ tốc độ tránh những sự cố đột ngột trên đường chứ sao bắt tù tài xế kia nhỉ??

Như tui đã post ở trên: theo luật VN (luật Canada tui ko biết) người đi sau phải giữ kc an toàn với ng đi trước. Nếu có sự cố ở phía trước như tai nạn, bể bánh, có chú 2B tạt đầu,... mình thắng gấp mà xe sau tông đít mình thì xe sau sai.
Xe đậu bên đường (nơi cho phép đậu) rồi ông nào đó chạy 2B lủi vào thì tùy:
- nếu xe đang đậu có cảnh báo bằng đèn, biển báo mà chú 2B cứ lủi thì chú 2B sai
- nếu xe đang đậu ko có cảnh báo bằng đèn, biển báo mà chú 2B cứ lủi thì tùy xxx

Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
em nghĩ do mở cửa làm chết người chứ nếu chỉ dừng xe đột ngột thì tội ko nặng vậy, có bác nào ở Canada khai sáng giúp chúng em với