Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Giải pháp nào cho lossless trên xe ?

Hạng B2
4/8/07
188
510
93
ở nhà em đang dùng 1 đầu cpu vi tính + sound audigy lấy optical qua DAC onkyo U55SX (ext) rồi qua dàn dân dụng --> chất lượng tuyệt vời! ( theo ý kiến của em thì không hề thua kém CD xịn + Cdplayer xịn ! ).
Giờ muốn đưa lên xe nhưng không biết phải làm ntn... vì em chán ngấy CD rồi, vừa phải bảo quản, khó tìm ... mau hư... và ..ít bài nữa ...
Quan trọng là đầu phát lossless lấy tín hiệu digital, nếu dùng máy tính thì gắn trên xe hơi cồng kềnh...
Giải mã thì em tính dùng con này , nhỏ con nhưng chất lượng đáng kinh ngạc
http://item.taobao.com/au...59a29cb3070b3e21ee.htm
Các bác biết đầu phát lossless nào hay thì chỉ em với, em xin cảm ơn nhiều nhiều

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Chi cho mất công và mất tiền thế pác. Nếu dàn máy trên xe pác đủ xịn (tầm cở dàn máy ở nhà của pác), thì pác cứ việc dùng Flav to MP3 converter chuyển hết ra MP3 với chất lượngc cao nhất, copy ra USB, cắm vào đầu phát trên xe mà chơi. Bao pác nghe phê không kém gì nghe lossless đâu. Em đang dùng đây thôi.

Hạng B2
4/8/07
188
510
93
RubyKid nói:
Chi cho mất công và mất tiền thế pác. Nếu dàn máy trên xe pác đủ xịn (tầm cở dàn máy ở nhà của pác), thì pác cứ việc dùng Flav to MP3 converter chuyển hết ra MP3 với chất lượngc cao nhất, copy ra USB, cắm vào đầu phát trên xe mà chơi. Bao pác nghe phê không kém gì nghe lossless đâu. Em đang dùng đây thôi.

Trước em cũng nghĩ như bác ... nhưng từ hồi sử dụng các DAC giải mã thì em nghĩ khác bác à, ampli và loa thì em không nói tới ( dĩ nhiên cũng ngon rồi ) nhưng chất lượng nguồn phát quan trọng lắm lắm bác ơi ! apmli loa cho xịn tới đâu đi nữa mà nguồn phát cùi thì cũng vứt. Em cũng có tham khảo một số đầu phát MP3 nhưng không vừa ý lắm , ipod thì lằng ngoằng.. nhưng em vẫn thích chơi trực tiếp lossless hơn bác ơi, khỏi phải convert chi cho mắc công...

Hạng B2
4/8/07
188
510
93
chắc bác hiểu nhầm ý em, em xài lossless qua thẻ nhớ or ổ cứng mà đâu có đầu đọc đâu.

VIP CARD MEMBER
13/10/09
1.329
51
48
Gò vấp, HCMC
Chay ra chợ mua Ipod Classic 160GB giá 260$ cắm vào xe, về tha hồ chép nhạc lossless và cả film chất lượng cao. Nguồn phát là Ipod nếu bác chê chất lượng kém nữa thì em chịu

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
thuctn nói:
RubyKid nói:

Trước em cũng nghĩ như bác ... nhưng từ hồi sử dụng các DAC giải mã thì em nghĩ khác bác à, ampli và loa thì em không nói tới ( dĩ nhiên cũng ngon rồi ) nhưng chất lượng nguồn phát quan trọng lắm lắm bác ơi ! apmli loa cho xịn tới đâu đi nữa mà nguồn phát cùi thì cũng vứt. Em cũng có tham khảo một số đầu phát MP3 nhưng không vừa ý lắm , ipod thì lằng ngoằng.. nhưng em vẫn thích chơi trực tiếp lossless hơn bác ơi, khỏi phải convert chi cho mắc công...

Theo pác định dạng của Lossless là gì ??? Nó chẳng qua là file nén âm thanh ở mức độ ít bị mất "chất lượng" nhất. Em đồg ý là nếu đầu phát đểu thì vứt cho dù ampli có ngon tới đâu. Nhưng pác cũng đừng quên rằng em bảo pác convert ra MP3 ở chất lượng cao nhất, mà MP3 chất lượng cao nhất là nó hoàn toàn ko mất tí ti gì pác ợ. Nhược duy nhất của nó là ko thể có nhiều hơn 2 kênh âm thanh trên file MP3. Losless, hay Flav, chỉ hơn MP3 chất lượng cao ở chỗ nó có thể có nhiều hơn 2 kênh âm thanh.
Em vẫn giữ quan điểm rằng, nếu chơi nhạc ở 2 kênh (hầu hết các xe 4bánh đều trang bị hệ thống âm thanh Strereo 2 kênh) MP3 chất lượng cao là giải pháp tối ưu nhất.

Hạng B2
4/8/07
188
510
93
thì em vẫn đang nghe bằng Ipod bác ạ nhưng có nhược sau :chép nhạc hơi chậm và phải convert sang MP3 320, Ipod đặt trong xe thì hơi vướng và thao tác điều khiển hơi khó.Ý em là muốn cái máy gì đại khái như cái CD nhưng có thể chơi lossless ( nếu nó out đc ra digital thì quá tuyệt, để có thể chọc ngoáy thử các loại DAC ) bỏ hẳn vào xe thế vào cái hộc CD thế là xong ( em chỉ cần nghe nhạc, không cần LCD ).

Theo em biết thì lossless cũng ghi ra từ CD.. mà thường thì CD audio chuyên nghe nhạc cũng chỉ có 2 kênh. ( em chưa thấy cái loa 5.1 nào nghe nhạc ra hồn cả mặc dù nó xem phim trên cả tuyệt vời ). Em cũng đồng ý là convert ra MP3 320 thì chất lượng cũng tốt ( nhưng chắc chắn có giảm, file flac, ape khoảng 30Mb/ bài , trong khi Mp3 320 chỉ khoảng 15mb/bài ). Tuy nhiên nếu convert hết đống lossless ( khoảng 40Gb ) thì em cũng hơi đuối và quản lý cũng khó khăn.

Theo suy nghĩ của em thì nếu chia âm thanh của xe thành 2 phần, nguồn phát và máy phát ( ampli + loa ) thì nếu cải thiện được nguồn phát tốt nhất ( với chi phí tối ưu nhất ) thì chắc chắn sẽ cải thiện được chất lượng âm thanh với cùng một máy phát ( đầu tư lên ampli khủng và loa khủng thì quá tuyệt rồi , nhưng kinh phí đắt quá.. :) )

Last edited by a moderator:
VIP CARD MEMBER
13/10/09
1.329
51
48
Gò vấp, HCMC
thuctn nói:
thì em vẫn đang nghe bằng Ipod bác ạ nhưng có nhược sau :chép nhạc hơi chậm và phải convert sang MP3 320, Ipod đặt trong xe thì hơi vướng và thao tác điều khiển hơi khó.Ý em là muốn cái máy gì đại khái như cái CD nhưng có thể chơi lossless ( nếu nó out đc ra digital thì quá tuyệt, để có thể chọc ngoáy thử các loại DAC ) bỏ hẳn vào xe thế vào cái hộc CD thế là xong ( em chỉ cần nghe nhạc, không cần LCD ).

Theo em biết thì lossless cũng ghi ra từ CD.. mà thường thì CD audio chuyên nghe nhạc cũng chỉ có 2 kênh. ( em chưa thấy cái loa 5.1 nào nghe nhạc ra hồn cả mặc dù nó xem phim trên cả tuyệt vời ). Em cũng đồng ý là convert ra MP3 320 thì chất lượng cũng tốt ( nhưng chắc chắn có giảm, file flac, ape khoảng 30Mb/ bài , trong khi Mp3 320 chỉ khoảng 15mb/bài ). Tuy nhiên nếu convert hết đống lossless ( khoảng 40Gb ) thì em cũng hơi đuối và quản lý cũng khó khăn.

Ủa, khi cắm Ipod vào xe thì cái menu bé xíu của Ipod nó hiện to đùng trên LCD 7" của xe mà, mình có thể điều khiển bằng ngó trỏ hoăc bằng remote control. Còn tại sao phải convert ra mp3, ipod chơi được các định dạng sau :
Định dạng xem phim: H.264, .m4v, .mp4, và .mov
+ Định dạng file âm thanh: AAC (16 to 320 Kbps), Protected AAC (from iTunes Store), MP3 (16 to 320 Kbps), MP3 VBR, Audible (formats 2, 3, and 4), Apple Lossless, WAV, and AIFF
+ Định dạng ảnh: JPEG, BMP, GIF, TIFF, PSD (Mac), và PNG

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/8/07
188
510
93
turau nói:
Ủa, khi cắm Ipod vào xe thì cái menu bé xíu của Ipod nó hiện to đùng trên LCD 7" của xe mà, mình có thể điều khiển bằng ngó trỏ hoăc bằng remote control
Xe em không có LCD bác ợ! :-( .Em cũng mới chơi lossless này cũng chỉ vài tháng nay, thấy nó rất hay và tiện nên mới nảy ra ý định đưa lên xe luôn đấy bác ơi!