Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Giải pháp nào cho lossless trên xe ?

Hạng B2
22/3/10
466
266
63
Em là em hiểu ý bác chủ thớt rồi đấy hehe.
Bác Phú Hp tư vấn rồi đó nhưng giá cả hơi căn :).
Em đã có ý y hệt bác, đan có plan nhưng vợ bảo đừng gắn lung tung với chưa có thời gian. Bác có hứnng thú thì bác pm cho em, em với bác 8 kinh nghiệm hehe.
1 Hiện cái tv box của TQ rất rẻ, Vd: Minix neo x5 giá tầm 2tr5, được đánh giá khá tốt. Chạy Andoid 4.1, soft chơi lossless với HD đầy :).
2 Nguồn thì bác Phú nói rồi đó.
3 Cái cuối cùng là kiếm đâu ra cái cáp HDMI to A/V ... :(
Nếu bác gắn như trên vừa giải quyết nhu cầu lossless, vừa tận dụng cái media trên xe. Coi film Hd, lướt web .... con nhỏ chơi game. nhưng cái lo là cái đồ TQ nó có bền hem :(

Hạng C
6/5/12
501
1.565
93
Đà Lạt
turau nói:
Chay ra chợ mua <span style=""color: #ff6600;"">Ipod Classic 160GB</span> giá 260$ cắm vào xe, về tha hồ chép nhạc lossless và cả film chất lượng cao. Nguồn phát là Ipod nếu bác chê chất lượng kém nữa thì em chịu
BÁc ơi, làm sao chép nhạc Lossless vào Ipod Classic. Em chỉ chép được mP3, waw thoi ah. Bác khai sáng giúp em ah

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
hoatran83 nói:
Em là em hiểu ý bác chủ thớt rồi đấy hehe.
Bác Phú Hp tư vấn rồi đó nhưng giá cả hơi căn :).
Em đã có ý y hệt bác, đan có plan nhưng vợ bảo đừng gắn lung tung với chưa có thời gian. Bác có hứnng thú thì bác pm cho em, em với bác 8 kinh nghiệm hehe.
1 Hiện cái tv box của TQ rất rẻ, Vd: Minix neo x5 giá tầm 2tr5, được đánh giá khá tốt. Chạy Andoid 4.1, soft chơi lossless với HD đầy :).
2 Nguồn thì bác Phú nói rồi đó.
3 Cái cuối cùng là kiếm đâu ra cái cáp HDMI to A/V ... :(
Nếu bác gắn như trên vừa giải quyết nhu cầu lossless, vừa tận dụng cái media trên xe. Coi film Hd, lướt web .... con nhỏ chơi game. nhưng cái lo là cái đồ TQ nó có bền hem :(
1. Nguồn phát digital: các bác đừng nhầm tưởng đã digital thì cái nào cũng phát giống nhau nhá, khác nhau nhiều. Ý em là, cái nguồn phát vớ vẩn không nghe ra gì ạ. Em đã tưng test đồ nhà, rất yên tĩnh và dễ đánh giá. Em không cho đầu HD là 1 nguồn phát tốt.
2. DAC: DAC của các đầu xịn của xe hơi em đánh giá cao ( theo em), đương nhiên đầu này phải có digital in. Nếu chơi luôn DAC rời hàng hiệu thì còn dữ nữa, em có nhiều option không dám nêu ra đây sợ loạn ngôn.
3. Tín hiệu từ nguồn phát digital đến DAC thì hoặc Optical ( cáp quang) hoặc spdif coxial (ngõ bông sen truyền tín hiệu dgital), như vậy tuỳ thiết bị mình có gì để dùng. Em thấy có bác nói dùng ipod nhưng bản thân ipod không phát được digital, mà DAC của nó không thể hay được. Hiện tại apple chỉ cho phát cáp quang các thiết bị sau: airport express, mac book pro, mac mini, imac. Nhưng chỉ có Airport express là đủ nhỏ gọn để chơi trên xe hơi, em tính thử nghiệm thằng này tuy nhiên mình hài lòng với cái mình xài rồi nên thôi.
Vài dòng chia sẻ các bác!

Hạng C
22/10/10
849
524
93
groschien nói:
1. Nguồn phát digital: các bác đừng nhầm tưởng đã digital thì cái nào cũng phát giống nhau nhá, khác nhau nhiều. Ý em là, cái nguồn phát vớ vẩn không nghe ra gì ạ. Em đã tưng test đồ nhà, rất yên tĩnh và dễ đánh giá. Em không cho đầu HD là 1 nguồn phát tốt.
2. DAC: DAC của các đầu xịn của xe hơi em đánh giá cao ( theo em), đương nhiên đầu này phải có digital in. Nếu chơi luôn DAC rời hàng hiệu thì còn dữ nữa, em có nhiều option không dám nêu ra đây sợ loạn ngôn.
3. Tín hiệu từ nguồn phát digital đến DAC thì hoặc Optical ( cáp quang) hoặc spdif coxial (ngõ bông sen truyền tín hiệu dgital), như vậy tuỳ thiết bị mình có gì để dùng. Em thấy có bác nói dùng ipod nhưng bản thân ipod không phát được digital, mà DAC của nó không thể hay được. Hiện tại apple chỉ cho phát cáp quang các thiết bị sau: airport express, mac book pro, mac mini, imac. Nhưng chỉ có Airport express là đủ nhỏ gọn để chơi trên xe hơi, em tính thử nghiệm thằng này tuy nhiên mình hài lòng với cái mình xài rồi nên thôi.
Vài dòng chia sẻ các bác!
Bác nói quá chuẩn rồi. Lý do đầu HD ko phải là nguồn phát lossless tốt là DAC của các đầu HD phổ thông quá kém. Đó là lý do khi dùng đầu HD trên xe hơi, anh Phú HP thường kèm theo DSP Bit One là vậy. Ngoài ra, có những đầu HD dùng cho Hi End, nhưng lại quá đắt, nên rất kén người dùng, ví dụ như Dune Pro, giá ở Châu Âu đã hơn 3500 Euro rồi. Link tham khảo: http://dune-hd.com/eng/news/detail/58-dune-hd-pro-ultimate-modular-hd-entertainment-station.
Thành ra, em nghĩ nên lấy đầu HD làm đầu phát tín hiệu thôi (Vì cho ra cổng Optical/ Coaxial), phần giải mã âm thanh nên dùng DAC rời là phù hợp nhất.
Chia sẽ cùng bác.

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
@ophelina: vâng, nhưng bác chưa đọc kỹ phần em viết, cho dù tín hiệu phát đi là digital và có vẻ như nó khoáng hết trách nhiệm cho DAC ngoài, tuy nhiên đầu phát digital em đã thử nhiều biện pháp tại nhà (trên cùng 1DAC) thì âm thanh đều cho ra khác nhau, phải nói là không nhỏ. Trong việc nảy, bản thân em, em đánh giá cao các sản phẩm của Apple, còn đầu HD mục đích chính của nó là để giải mã tín hiệu hình ảnh+âm thanh xoay vòng (mà hiện nay công nghệ thay đổi muốn chóng mặt) thông qua chuẩn HDMi, còn âm thanh stereo thì... không bằng các giải pháp khác ạ!

Hạng C
22/10/10
849
524
93
@Groschien: "đầu phát digital em đã thử nhiều biện pháp tại nhà (trên cùng 1DAC) thì âm thanh đều cho ra khác nhau, phải nói là không nhỏ", chính xác là như vậy, vì âm thanh trước khi đi qua bộ phận khuếch đại âm thanh (Ampli/ Pre-Pow) đã qua 2 lần DA. Vì thiết bị nào cũng có DAC cả nhưng vấn đề chất lượng từng DAC khác nhau. Em test con Dune Max + DAC 1 của Audionote, chất âm nghe ngang của CD ngang tầm giá. Thành ra, đừng kỳ vọng nhiều chất âm của các thiết bị phát HD, Ipod...

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
ophelina nói:
@Groschien: "đầu phát digital em đã thử nhiều biện pháp tại nhà (trên cùng 1DAC) thì âm thanh đều cho ra khác nhau, phải nói là không nhỏ", chính xác là như vậy, vì âm thanh trước khi đi qua bộ phận khuếch đại âm thanh (Ampli/ Pre-Pow) đã qua 2 lần DA. Vì thiết bị nào cũng có DAC cả nhưng vấn đề chất lượng từng DAC khác nhau. Em test con Dune Max + DAC 1 của Audionote, chất âm nghe ngang của CD ngang tầm giá. Thành ra, đừng kỳ vọng nhiều chất âm của các thiết bị phát HD, Ipod...
Xin lỗi bác nhưng bác đã nhầm, trước khi đến DAC (digital-analogue converter) thì tín hiệu vẫn là digital, khi qua DAC thì theo cái tên của nó, tín hiệu digital trở thành analogue, nghĩa là tín hiệu âm thanh. Vì thế nên làm thế nào mà 2 lần DA được ạ?
Bác nói Dune Max + DAC 1 ngang với CD cùng tầm giá thì tùy mỗi người cảm nhận, cái này các diễn đàn âm thanh bàn mãi chưa hết. Ý em ở đây là: bác dùng 1 nguồn phát digital khác thay cho con Dune Max bằng 1 thiết bị khác tốt hơn (Macbook Pro chẳng hạn, bác dùng mini toslink) thì em chắc chắn với bác Dune không sánh bằng. Ý em ở topic này chỉ có vậy ạ. Hy vọng bác hiểu ý em!