Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Giải pháp nào cho lossless trên xe ?

Hạng B1
6/7/07
99
868
83
groschien nói:
ophelina nói:
@Groschien: "đầu phát digital em đã thử nhiều biện pháp tại nhà (trên cùng 1DAC) thì âm thanh đều cho ra khác nhau, phải nói là không nhỏ", chính xác là như vậy, vì âm thanh trước khi đi qua bộ phận khuếch đại âm thanh (Ampli/ Pre-Pow) đã qua 2 lần DA. Vì thiết bị nào cũng có DAC cả nhưng vấn đề chất lượng từng DAC khác nhau. Em test con Dune Max + DAC 1 của Audionote, chất âm nghe ngang của CD ngang tầm giá. Thành ra, đừng kỳ vọng nhiều chất âm của các thiết bị phát HD, Ipod...
Xin lỗi bác nhưng bác đã nhầm, trước khi đến DAC (digital-analogue converter) thì tín hiệu vẫn là digital, khi qua DAC thì theo cái tên của nó, tín hiệu digital trở thành analogue, nghĩa là tín hiệu âm thanh. Vì thế nên làm thế nào mà 2 lần DA được ạ?
Bác nói Dune Max + DAC 1 ngang với CD cùng tầm giá thì tùy mỗi người cảm nhận, cái này các diễn đàn âm thanh bàn mãi chưa hết. Ý em ở đây là: bác dùng 1 nguồn phát digital khác thay cho con Dune Max bằng 1 thiết bị khác tốt hơn (Macbook Pro chẳng hạn, bác dùng mini toslink) thì em chắc chắn với bác Dune không sánh bằng. Ý em ở topic này chỉ có vậy ạ. Hy vọng bác hiểu ý em!

Thực tế không có chuyện đầu phát digital thực hiện 1 lần convert DA sau đó thêm 1 lần DAC ở thiết bị ngoài nữa, tuy nhiên chuyện đầu phát digital này hay hơn đầu phát digital khác là có và để giải thích nguyên nhân các bác phải hiểu đầu phát digital hoạt động thế nào.

Đầu phát digital audio có thể là 1 cd player, hd player và các thiết bị khác.
Khi đầu phát chơi nhạc thì phải thực hiện công việc chính sau:
Bước 1: Đọc dữ liệu từ nguồn phát (CD, DVD, SD, USB...)
Bước 2: Giải mã hay giải nén thành PCM stream, bước này hoàn toàn không có sự khác biệt giữa các player rẻ tiền hay đắt tiền.
Bước 3: Xử lý 1 số hiệu ứng trên PCM stream này nếu có (chinh EQ, tăng level/volume...), bước này có thể cho sự khác biệt giữa các player do giải thuật xử lý các hiệu ứng khác nhau, tuy nhiên nếu bác chỉ thay đổi level/volume thì đây là giải thuật đơn giản, các player đắt hay rẻ gần như không có sự khác biệt.
Bước 4: Chuyển sang định dạng mới (có thể phải encode lại) để phù hợp với DAC/receiver hoặc môi trường truyền dẫn giữa Player và DAC/receiver (vd như play qua bluetooth phải encode lại để bitrate không vượt quá tốc độ truyền của BT)
Bước 5. Gửi dữ liệu cuối cùng sang DAC/receiver

Các bước thực hiện trên em chỉ tóm tắt để các bác hiểu chất lượng có thể bị ảnh hưởng ở đâu, có 1 trường hợp đăc biệt là khi các bác chọn chế độ pass-though với âm thanh AC3, DTS... thì player chỉ thực hiện bước 1 và 5 và chất lượng giữa các player hoàn toàn không khác nhau.

Như vậy các bác có thể thấy chủ yếu sự khác biệt giữa các player xảy ra ở bước 3,4 do phải xử lý trên PCM stream và mỗi giải player khác nhau thì có giải thuật khác nhau chứ hoàn toàn không liên quan đến chất lượng linh kiện (việc này tương tự như các bác dùng photoshop để xử lý hay đơn giản chỉ thay đổi khích thước hình ảnh thì cho ảnh đẹp hơn các bác làm công việc tương tự với phần mềm miễn phí).
Tuy nhiên nếu các bác chơi nhạc 16bit/44Khz (rip từ CD) bất kể lossless, lossy và không chỉnh những hiệu ứng phức tạp thì các player gần như không có sự khác biệt giữa các player vì khi chơi nhạc định dạng này thì các player không phải xử lý nhiều, chỉ decode rồi gửi PCM stream ra DAC thôi.

Riêng em, em cũng chơi lossless và em có thể yên tâm dùng iphone làm player, kết nối với HU bằng USB để gửi trực tiếp digital audio vào HU, lúc này HU làm chức năng DAC cho em chứ không phải iphone (em không nghĩ giải thuật xử lý âm thanh của các hãng làm player khác lại tốt hơn Apple đươc)

Hạng B1
6/7/07
99
868
83
titustnk nói:
turau nói:
Chay ra chợ mua <span style=""color: #ff6600;"">Ipod Classic 160GB</span> giá 260$ cắm vào xe, về tha hồ chép nhạc lossless và cả film chất lượng cao. Nguồn phát là Ipod nếu bác chê chất lượng kém nữa thì em chịu
BÁc ơi, làm sao chép nhạc Lossless vào Ipod Classic. Em chỉ chép được mP3, waw thoi ah. Bác khai sáng giúp em ah
Bác chỉ cần convert nhạc Lossless của bác về ALAC (Apple Lossless Audio Codec) đuôi file là .m4a (kích thước tương đương với .flac) rồi add vào itune, sau đó sync với iPod thôi.

Hạng C
17/2/11
614
30
28
Em lên App Store cài FlacPlayer vào iphone 4. Chép nhạc lossless (đuôi Flac, wav đều chạy được) vào, lấy cáp sạc cắm vào ngõ usb trên đầu đĩa của xe. Chất lượng ok và điều khiển được trên vô lăng luôn. Các bác thử cách của em xem thế nào ạ. :D

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
@khoaimon: cám ơn viết rất sâu về mặt kỹ thuật cho anh em hiểu. Em thì chỉ biết sơ sài chứ không hiểu nổi đến những ngóc ngách thâm sâu nhất của kỹ thuật cho dù đã đọc nhiều, tuy nhiên em thấy hình như bên vnav còn nói đến nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến chuyện dẫn truyền tín hiệu digital này chứ không chỉ là bước 3 và 4, dù gì thì bác giúp em hiểu thêm nhiều điều. Cám ơn bác.
@titustnk: Bác dùng phần mềm này nhe, em đang dùng, cực hay, link em đưa kèm có hướng dẫn rất cụ thể và dễ sử dụng. Chúc bác enjoy.
http://www.hdvietnam.com/...poweramp-danh-cho.html

Hạng B2
25/2/13
474
1.341
93
theo em trên xe hơi thì mình cũng không cầu kỳ làm gì bởi khi lái xe mình chủ yếu nghe nhạc cho đỡ căng thẳng để lái xe cho an toàn. chứ không phải là để thưởng thức âm thanh. chỉ cần đĩa CD xịn hoặc những bản nhạc MP3 chất lượng cao + những bản nhạc mình yêu thích, nếu có điều kiện thì nâng cấp bộ loa và amply lên xíu ( đối với những xe cùi ) còn như Mec, BMW, Lexus dùng âm thanh của harman kardon hay B&W.....! vừa lái xe vừa nghe nhạc, vừa cảm nhận những lần....lấy hơi của ca sỹ thì chỉ có....tai nạn. mà cũng chẳng thể cảm nhận được vì đi xe có xịn đến mấy cũng bị ồn từ ngoài lọt vào. tóm lại là để dành tiền đầu từ vào âm thanh o to vừa phải và đầu tư phòng, cúng như hệ thống âm thanh ở nhà là hiệu quả hơn để thư giãn sau những giờ làm việc,.....lái xe căng thẳng

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
Civic 2988 nói:
theo em trên xe hơi thì mình cũng không cầu kỳ làm gì bởi khi lái xe mình chủ yếu nghe nhạc cho đỡ căng thẳng để lái xe cho an toàn. chứ không phải là để thưởng thức âm thanh. chỉ cần <span style=""color: #ff6600;"">đĩa CD xịn</span> hoặc <span style=""color: #0000ff;"">những bản nhạc MP3 chất lượng cao</span> + những bản nhạc mình yêu thích, nếu có điều kiện thì <span style=""color: #00ff00;"">nâng cấp bộ loa và amply</span> lên xíu ( đối với những xe cùi ) còn như Mec, BMW, Lexus dùng âm thanh của harman kardon hay B&W.....! vừa lái xe vừa nghe nhạc, vừa cảm nhận những lần....lấy hơi của ca sỹ thì chỉ có....tai nạn. mà cũng chẳng thể cảm nhận được vì đi xe có xịn đến mấy cũng bị ồn từ ngoài lọt vào. tóm lại là để dành tiền đầu từ vào âm thanh o to vừa phải và đầu tư phòng, cúng như hệ thống âm thanh ở nhà là hiệu quả hơn để thư giãn sau những giờ làm việc,.....lái xe căng thẳng
Cái này gọi là thôi cố lên tí đó bác :D

28/3/13
2.339
1.769
113
groschien nói:
Civic 2988 nói:
theo em trên xe hơi thì mình cũng không cầu kỳ làm gì bởi khi lái xe mình chủ yếu nghe nhạc cho đỡ căng thẳng để lái xe cho an toàn. chứ không phải là để thưởng thức âm thanh. chỉ cần <span style=""color: #ff6600;"">đĩa CD xịn</span> hoặc <span style=""color: #0000ff;"">những bản nhạc MP3 chất lượng cao</span> + những bản nhạc mình yêu thích, nếu có điều kiện thì <span style=""color: #00ff00;"">nâng cấp bộ loa và amply</span> lên xíu ( đối với những xe cùi ) còn như Mec, BMW, Lexus dùng âm thanh của harman kardon hay B&W.....! vừa lái xe vừa nghe nhạc, vừa cảm nhận những lần....lấy hơi của ca sỹ thì chỉ có....tai nạn. mà cũng chẳng thể cảm nhận được vì đi xe có xịn đến mấy cũng bị ồn từ ngoài lọt vào. tóm lại là để dành tiền đầu từ vào âm thanh o to vừa phải và đầu tư phòng, cúng như hệ thống âm thanh ở nhà là hiệu quả hơn để thư giãn sau những giờ làm việc,.....lái xe căng thẳng
Cái này gọi là thôi cố lên tí đó bác :D

Hihihi......................Tui chỉ sợ không có điểm dừng.

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
lmtuan nói:
Em lên App Store cài FlacPlayer vào iphone 4. Chép nhạc lossless (đuôi Flac, wav đều chạy được) vào, lấy cáp sạc cắm vào ngõ usb trên đầu đĩa của xe. Chất lượng ok và điều khiển được trên vô lăng luôn. Các bác thử cách của em xem thế nào ạ. :D
em lam giống như bác,ko phải đầu tư chi cho tốn kém

Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
Dùng ImTOO Audio Marker convert Flac >> MP3 Bit rate 320kb/s.
Các bác nghe trên xe có phân biệt được Flac và MP3 Bit rate 320kb/s không?