Tập Lái
2/1/14
22
0
1
45
Con Grandis của e bị hiện tượng rung khi bật AC đỗ tại chỗ, dừng đèn đỏ, về N thì đỡ rung hơn nhưng vẫn rung hơn các xe khác e đã test, ko bật AC và máy chưa nóng thì bình thường. Xin hỏi các bác MFC em phải cần kiểm tra và thay thế cái gì để hết bệnh rất khó chịu này. Cảm ơn các bác nhiều và chúc các bác 1 năm mới vạn sự như ý.

Tập Lái
7/2/14
43
4
0
bác kiểm tra hai bước,bước thứ nhất kiểm tra bù ga máy lạnh(moter bước)có thể họng ga bị dơ bẩn,nên khi chuyển sang máy lạnh hoặc vào số thì thì xe có hiện tượng rung.thứ hai là kiểm tra cao su chân máy xem có cụm cao su nào bể không.đttv:0983750085

Hạng D
2/5/08
1.326
189
63
53
Chuyên gia Oto Kim đã phán rồi đó chắc chính xác rồi 80% là cục bù ga còn lại là cao su chân máy

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Bật AC mà vòng tua rớt thì chắc là cục bù ga. Còn ko cao su chân máy.

GRANDIS không có motor bước nhóe bác. bác kêu cac anh em thợ kiểm tra toàn bộ chân máy xem sao, sau đó kiểm tra áp xăng. tiếp đó là đo áp khí nén buồng đốt. vì xe bác không báo đèn check nên không quan tâm tới phần điện mà chỉ quan tâm tới phần cơ mà thôi. khuyến cáo các bác là lọc xăng, lọc gió, lọc nhớt, bugi nên thay hàng chính hãng vì liên quan tới trái tim vợ 2 bác.

Tập Lái
7/2/14
43
4
0
moter bước là ngôn từ chung của một góc nhỏ kỹ thuật ô tô mà thôi bác,còn đúng nguyên lý và từ chuyên môn cao cấp hơn thì người ta gọi là bộ điều tốc.đn: bộ điều tốc là làm nhiệm vụ điều chỉnh tốc theo 1 giá trị A,B,C nào đó,còn hình dạng có thể thay đổi tròn,dẹp, méo tùy theo nhà sản xuất bác ạ.theo nguyên lý cơ bản chung cho tất cả các loại xe ô tô đều phải có bù ga(bộ điều tốc),để ổn định vòng quay khi ta bật máy lạnh,hay vào số.

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
OTO KIM nói:
moter bước là ngôn từ chung của một góc nhỏ kỹ thuật ô tô mà thôi bác,còn đúng nguyên lý và từ chuyên môn cao cấp hơn thì người ta gọi là bộ điều tốc.đn: bộ điều tốc là làm nhiệm vụ điều chỉnh tốc theo 1 giá trị A,B,C nào đó,còn hình dạng có thể thay đổi tròn,dẹp, méo tùy theo nhà sản xuất bác ạ.theo nguyên lý cơ bản chung cho tất cả các loại xe ô tô đều phải có bù ga(bộ điều tốc),để ổn định vòng quay khi ta bật máy lạnh,hay vào số.
Đồng ý. Bù ga thường xe nào cũng có gồm
- Bù ga sáng: sáng dậy nổ máy vòng tua thường rất cao, sau đó hạ dần.
- Bù ga máy lạnh: bật máy lạnh lên, kim đứng yên, ko bị rơi (bù chuẩn) hoặc lên chút rồi hạ xuống bình thường (ko chuẩn lắm). Còn bật AC mà vòng tua rớt, máy rùng lên thì bù ga tèo.